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WORK FOR WOMEN IN THE HORTICULTURAL FARMS” 
 

 
 



SHUKRANI 
 
Chama cha Wafanyakazi Mashambani na Kilimo Tanzania (TPAWU) 
kinatoa shukrani za dhati kwa wale wote walioshiriki katika 
maandalizi ya kitabu hiki. 
 
Tunapenda kutoa shukrani za kipekee na kuthamini msaada wa 
fedha kutoka Shirika la kimataifa la HIVOS ambao wametuwezesha 
kutengeneza kitabu hiki. 
 
Kwa vile utoaji wa elimu katika maeneo ya kazi ni muhimu sana, 
tunatumaini kitabu hiki kitatoa mwongozo mzuri kwa Viongozi, 
Wafanyakazi na Wanachama wa TPAWU  
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UTANGULIZI 
 
Chama cha Wafanyakazi Mashambani na Kilimo Tanzania (TPAWU) 
kina wajibu wa kuelimisha Viongozi, Wafanyakazi na Wanachama 
wake kuhusu masuala mbalimbali yanayohusu haki zao, maslahi 
yao pamoja na utendaji kazi wao wa kila siku, moja ya miongozo 
muhimu inayotumiwa na wafanyakazi katika kulinda, kutetea, 
kuboresha haki na maslahi yao ni Sheria za Kazi, hii ndiyo sababu 
TPAWU imeazimia kuwaelimisha Viongozi, Wafanyakazi na 
Wanachama. 
 
Chama (TPAWU) kina watendaji wanaotoa huduma kwa 
wafanyakazi na wanachama katika Kanda na Mikoa ya Tanzania 
Bara.  
 
TPAWU kwa ufadhili wa HIVOS chini ya mradi wa “Promoting 
Decent Work for Women in the Horticultural Farms” wameandaa 
kitabu chenye mwongozo wa elimu ya masuala mbalimbali katika 
Chama.  
 
Masuala yaliyozungumziwa katika kijarida hiki ni:- 
 

• Sheria za Kazi na Mikataba ya Ajira 

• Uhamasishaji na Uingizaji wanachama katika Chama (TPAWU) 

• Majadiliano ya pamoja (Mikataba ya Hali Bora za Kazi) 

• Ukatili wa kijinsia 

• Afya na Usalama kazini 

• Haki za Kiajira na Uongozi katika Chama (TPAWU) 
 
Elimu hii itasaidia sana Viongozi, Wafanyakazi na Wanachama wa 
TPAWU, lengo la elimu hii ni kuongeza wanachama katika TPAWU 
ili kwa pamoja tuwe na nguvu ya kulinda na kutetea haki zetu, 
kukuza uwezo wa wafanyakazi katika majadiliano ya Mikataba ya 
Hali Bora ya wafanyakazi, kuondoa ubaguzi na unyanyasaji wa 
kijinsia mahali pa kazi na kuwa na mazingira bora ya kazi 
yanayozingatia afya na usalama wa wafanyakazi. 
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ORODHA YA VIFUPISHO 
 
 
 
EAC:  East African Community 
 (Jumuiya ya Afrika Mashariki 
 
 
HIVOS: Humanist Institute for Cooperation with Developing 

Countries  
 
 
ILO:   International Labour Organisation  
 (Shirika la Kazi Duniani) 
 
OAU: Organisation of African Unity 
 (Umoja wa Nchi Huru za Afrika) 
 
 
TPAWU:  Tanzania Plantation and Agricultural Workers Union.  

(Chama cha Wafanyakazi Mashambani na Kilimo) 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 

 

 

 



SURA YA KWANZA 

 
 
 

SHERIA ZA KAZI NA MIKATABA YA AJIRA 
 

 
1.0. UTANGULIZI 

 
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004, 

imeeleza haki na kinga za msingi za mfanyakazi1 ambazo kuwepo 
na kutekelezwa kwake kunahakikisha kwamba mfanyakazi 
anafanya kazi katika mazingira huru, salama na haki. 

 
1.1. KINGA ZA MSINGI 

 
i. Katazo la Ajira kwa mtoto2 
ii. Katazo la Ajira ya shuruti3 

iii. Katazo la Ubaguzi katika ajira4 
iv. Haki ya kujumuika5 

 

Kinga hizi zina lengo la kuhakikisha kuwa haki za msingi za 
mfanyakazi zinaheshimiwa katika mazingira ya aina zote za kazi.  

 
Aidha wafanyakazi wafuatao hawaruhusiwi kujiunga na Vyama 
vya Wafanyakazi:- 

 
i. Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) 

ii. Jeshi la Kujenga Taifa 
iii. Jeshi la Polisi na 
iv. Jeshi la Magereza. 

 
 
 

                                                           
1 Kinga na Haki za Msingi zimeelezewa katika Sehemu II (Part II) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya 

mwaka 2004 

2 Kifungu cha 5 (1) – (8) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

3 Kifungu cha 6 (1) – (2) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

4 Kifungu cha 7 (1) – (10) na 8 (1) – (2) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

5 Kifungu cha 9 (1) – (6), 10 (1) – (4) na 11 (a) – (e) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 



1.2. VIWANGO VYA AJIRA 
 

1.2.1. MKATABA WA AJIRA 
Mwajiriwa anapoanza kazi, Mwajiri atampatia Mwajiriwa maelezo 

yafuatayo kwa maandishi6:- 
a) Jina, umri, anuani na jinsi ya mfanyakazi 
b) Mahali pa kuajiriwa 

c) Kazi za kufanya 
d) Tarehe ya kuanza kazi 
e) Tarehe ya kuzaliwa 

f) Aina na muda wa mkataba 
g) Mahali pa kazi 

h) Saa za kazi 
i) Ujira na marupurupu 

 

Aina ya Mikataba ya Ajira 
 

Mikataba isiyokuwa na muda maalumu (Mikataba ya Kudumu) 
Mkataba Usiokuwa na Muda Maalumu7 ni mkataba ambao ukomo 
wa ajira haukutajwa waziwazi. Chini ya mkataba huu mfanyakazi 

anaweza kuendelea na kazi mpaka kufikia umri wa kustaafu, 
kufariki, kuacha au kuachishwa. 

 

Mkataba wa Muda Maalumu 
Mkataba wa Muda Maalumu8 ni mkataba ambao kipindi cha ajira 

kimewekwa wazi wazi na tarehe ya ukomo iko wazi na inajulikana. 
Sheria imeeleza wazi kuwa aina hii ya Mkataba itawahusu wenye 
taaluma na wafanyakazi wa kada ya Menejimenti, mkataba huu 

usipungue miezi kumi na mbili (12)9. 
 

Mkataba wa Kazi Maalumu 

Mkataba wa Kazi Maalumu10 ni mkataba wa muda maalumu 
ambao muda wake hutegemea kumalizika kwa kazi. 

 
 

 

                                                           
6 Kifungu ch 15 (1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

7 Kifungu cha 14 (1) (a) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

8 Kifungu cha 14 (1) (b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

9 Kanuni ya 11 ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Jumla) Kanuni, T.S. Na. 47 la mwaka 2017 

10 Kifungu cha 14 (1) (c) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 



1.2.2. SAA ZA KAZI 
Saa za kazi za kawaida 

Saa za Kazi hazitazidi saa arobaini na tano (45) kwa wiki11, 
na kugawanywa kama ifuatavyo:- 

a) Saa tisa (9) kwa siku kwa siku tano (5) za kazi kwa wiki. 
b) Saa 8 za kazi kwa siku tano (5) za kwanza na saa 5 za 

kazi kwa siku ya 6. 

 
Saa za Ziada 
Saa za ziada zitafanyika kwa makubalino, saa za ziada 

hazizidi saa tatu (3) kwa siku na saa hamsini (50) katika 
mzunguko wa wiki nne12. 

 
Mfanyakazi atakayefanya kazi saa za ziada anastahili 
kulipwa 1.5 ya mshahara wake wa saa kwa kila saa ya ziada 

aliyofanya kazi13. 
 

Kazi za Siku za Sikukuu/Siku za kupumzika 
Mfanyakazi atakayefanya kazi siku za sikukuu/siku zake za 
kupumzika atastahili kulipwa mara mbili ya mshahara wake 

wa saa kwa kila saa aliyofanya kazi14. 
 

Kazi za Usiku 

Kazi za Usiku ni zile zinazofanyika baada ya saa mbili kamili 
usiku na kabla ya saa 12 asubuhi. 

 
Hairuhusiwi kwa Mwajiri kuwataka au kuwaruhusu 
wafanyakazi wafuatao kufanya kazi usiku15:- 

 
a) Wajawazito ambao wamebakiza miezi miwili (2) kabla ya 

tarehe wanayotarajia kujifungua au kabla ya hapo kwa 

ushauri wa Daktari. 
 

b) Wazazi waliomaliza miezi miwili (2) tu, baada ya kujifungua 
au kwa ushauri wa Daktari. 

 

                                                           
11 Kifungu cha 19 (2) (b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

12 Kifungu cha 19 (3) (b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

13 Kifungu cha 19 (5) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

14 Kifungu cha 25 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

15 Kifungu Cha 20 (2) (a), (b), (c) na (d) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 



c) Watoto wenye umri chini ya miaka kumi na tano (15) 
 

d) Mfanyakazi yeyote mwenye uthibitisho wa Daktari kuwa 
hawezi kufanya kazi usiku. 

 
Mfanyakazi aliyefanya kazi usiku anastahili kulipwa posho ya 
kufanya kazi usiku angalau (5%) ya mshahara wake wa saa 

kwa kila siku aliyofanya kazi usiku16. 
 

1.2.3. MAPUMZIKO 

Mapumziko ya siku 
Mwajiri ni lazima ampatie mfanyakazi mapumziko ya 

angalau saa 12 mfululizo kati ya muda anaomaliza kazi 
na muda atakaoanza kazi siku inayofuata17. 

 

Mapumziko ya wiki 
Mwajiri ni lazima ampe mfanyakazi mapumziko angalau 

saa 24 mfululizo kati ya siku ya kawaida ya mwisho 
katika wiki na siku ya kwanza ya kazi ya kawaida ya wiki 
inayofuata18. 

 
Mapumziko katika siku za kazi 
Mwajiri atampatia mwajiriwa anayefanya kazi mfululizo 

kwa zaidi ya saa tano (5) muda wa kupumzika angalau 
dakika sitini (60), hata hivyo muda huo unapaswa 

kufidiwa katika muda wa kumaliza saa za kazi19. 
 

1.2.4. MALIPO YA MSHAHARA  

i. Wakati wa saa za kazi. 
ii. Mahali pa kazi. 
iii. Katika siku iliyokubalika kuwa siku ya malipo. 

iv. Kwa kuzingatia kipindi cha malipo yaani siku, wiki, 
wiki mbili, au mwezi kwa mujibu wa mkataba wa 

mfanyakazi. 
v. Mwajiri ni lazima atoe kikaratasi cha mshahara 

(Salary Slip)20. 

                                                           
16 Kifungu cha 20 (4) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

17 Kifungu cha 24 (1) (a) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

18 Kifungu cha 24 (1) (b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

19 Kifungu cha 21 (1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

20 Kifungu cha 27 (1) (a), (b) na (c) na (2) (a) na (b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004. 



1.2.5. MAKATO KATIKA MSHAHARA 
 

Mwajiri hatafanya makato yoyote kutoka kwenye malipo ya 
mshahara wa Mwajiriwa isipokuwa kama:- 

 
a) Makato yanahitajika au yameruhusiwa chini ya sheria 

iliyoandikwa, Makubaliano ya pamoja, upangaji wa mishahara, 

amri ya mahakama au tuzo ya muamuzi. 
 

b) Mwajiriwa kwa maandishi amekubali makato yafanyike 

kutokana na kulipa deni21. 
 

c) Jumla ya makato kutoka kwenye Ujira wa Mwajiriwa 

hayatazidi robo ya malipo ya Mwajiriwa au mshahara. 
 

1.2.6. LIKIZO 

 
Likizo ya mwaka 
a) Mfanyakazi anastahili kupewa likizo yenye malipo ya siku 

28 mfululizo katika mzunguko wa miezi 1222. 
 

b) Muda wa kuanza likizo ni baada ya miezi 6 unaweza 
kuongezwa wa makubaliano, ikiwa yapo mahitaji ya 
uendeshaji, nyongeza ya muda kwa kuanza likizo isizidi 

miezi 12. 
 

c) Mwajiriwa anatakiwa kwenda likizo na hairuhusiwi kuuza 

likizo23. 
 

Likizo ya Uzazi ya Wanawake 

a) Mfanyakazi anastahili likizo ya uzazi ya malipo ya siku 
themanini na nne (84) au siku mia moja (100) iwapo 
atajifungua mtoto zaidi ya mmoja katika mzunguko wa 

miezi 3624. 
 

 

                                                           
21 Kifungu cha 28 (1) (a) na (b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

22 Kifungu cha 31 (1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

23 Kifungu cha 31 (7) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

24 Kifungu cha 33 (6) (a) na (b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 



b) Mfanyakazi analo jukumu la kutoa notisi ya ujauzito 
kwa mwajiri miezi mitatu kabla ya tarehe anayotarajia 

kujifungua.  NOTISI hiyo inapaswa iambatane na 
uthibitisho wa Daktari25. 

 

c) Mwajiriwa anaweza kuanza likizo ya uzazi muda wowote 
kuanzia wiki nne (4) kabla ya tarehe anayotarajia 
kujifungua, au katika tarehe ya mapema kama Daktari 

atathibitisha kwamba ni muhimu kwa ajili ya afya ya 
mtoto ambaye hajazaliwa26. 

 

d) Mwajiri anakatazwa kumtaka na kumruhusu 

mfanyakazi mjamzito au anayenyonyesha kufanya kazi 
zenye madhara kwa afya ya mfanyakazi huyo au afya ya 

mtoto wake. 
 

e) Endapo kazi za kawaida za mfanyakazi zina madhara 
kwa afya yake au ya mtoto wake, mwajiri ni lazima 

amtafutie kazi nyingine kwa masharti yale yale ya ajira 
yake. 

 

f) Mfanyakazi anastahili kupewa saa mbili (2) katika muda 

wa kazi kila siku kwa ajili ya kunyonyesha kwa kipindi 
kisichopungua miezi sita (6)27. 

 

g) Mwajiri anawajibika kutoa likizo ya malipo ya uzazi kwa 
vipindi vinne (4) tu28. 

 

h) Endapo mtoto aliyezaliwa atafariki ndani ya mwaka 

mmoja tangu kuzaliwa, na mfanyakazi akapata mtoto 
mwingine ndani ya mzunguko huo huo wa likizo, 

mfanyakazi atastahili kupata likizo nyingine ya malipo29. 
 

i) Mfanyakazi aliyemaliza likizo ya uzazi ataendelea na 
ajira yake kwa masharti yale yale ya ajira yake.  

                                                           
25 Kifungu cha 33 (1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

26 Kifungu cha 33 (2) (a) na (b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

27 Kifungu cha 33 (10) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

28 Kifungu cha 33 (8) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano KaziniNa. 6 ya mwaka 2004 

29 Kifungu cha 33 (7) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 



Likizo ya Uzazi kina Baba 
a) Mfanyakazi anastahili angalau siku tatu (3) za likizo ya 

uzazi ya baba katika mzunguko wa miezi thelathini na 
sita (36) bila kujali idadi ya matukio30. 

 
b) Mfanyakazi atapoteza haki za likizo endapo atashindwa 

kuchukua likizo hiyo ndani ya siku saba (7) baada ya 

mtoto kuzaliwa. 
 

c) Mfanyakazi analo jukumu la kuthibitisha mtoto 
aliyezaliwa ni wake. 

 
Likizo ya Ugonjwa 

a) Mfanyakazi anastahili likizo ya ugonjwa ya angalau siku 126 
katika mzunguko wa miezi 3631. 

 

b) Katika siku 63 za kwanza mfanyakazi anastahili kulipwa 
mshahara kamili na katika siku 63 zinazofuata anastahili 
kulipwa nusu mshahara32. 

 
c) Kabla ya kuchukua likizo ya ugonjwa mfanyakazi anapaswa 

kuwasilisha kwa Mwajiri cheti cha Daktari. 
 

Likizo ya Huruma au Majukumu ya Kifamilia 

Mfanyakazi anastahili angalau siku nne (4) za likizo ya malipo 
katika mzunguko wa miezi 36 bila kujali idadi ya matukio kwa 

sababu zifuatazo:- 
 
i. Kuugua au kifo cha mtoto. 

 
ii. Kifo cha mke/mume, mzazi, babu, bibi, mjukuu au ndugu 

wa kuzaliwa33. 

 
1.3. USITISHWAJI WA AJIRA 

1.3.1. USITISHAJI AJIRA USIO HALALI 
Usitishaji ajira kwa sababu zifuatazo si halali34: 

                                                           
30 Kifungu cha 34 (1) (a) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

31 Kifungu cha 32 (1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

32 Kifungu cha 32 (2) (a) na (b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Na. 6 ya mwaka 2004 

33 Kifungu cha 34 (1) (b) (i) na (ii) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

34 Kifungu cha 37 (3) (a) (i) – (v) na (b) (i) – (iii) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 



 
a) Mfanyakazi kutoa taarifa ambazo anapaswa kuzitoa kwa 

mujibu wa sheria. 
 

b) Mfanyakazi kukataa kufanya jambo lolote linalokatazwa 
kisheria kwa mfano dereva wa kiongozi kukataa kuegesha 
gari eneo lisiloruhusiwa, wakati kiongozi huyo amemwamuru 

dereva huyo kuegesha gari mahali hapo. 
 

c) Mfanyakazi kutetea na kulinda haki zake kwa mujibu wa 
sheria. 

 

d) Mfanyakazi kuwa mwanachama wa chama cha wafanyakazi. 
e) Mfanyakazi kushiriki katika shughuli halali za Chama cha 

wafanyakazi ukiwemo mgomo halali. 
 

f) Ulemavu. 
 

g) Ujauzito. 

 

h) Ubaguzi 
 

Itakuwa kinyume cha sheria mwajiri kusitisha ajira ya mfanyakazi isivyo 

halali35. 
 

Usitishaji wa ajira ya mfanyakazi ufanywao na mwajiri utakuwa si halali 
endapo mwajiri atashindwa kuthibitisha yafuatayo36:- 

1. Uhalali wa sababu za kusitisha ajira. 

2. Kwamba sababu ni ya haki na :- 
2.1. Inahusiana na nidhamu, uwezo au hulka ya kikazi ya 

mfanyakazi. 
2.2. Inahusiana na mahitaji ya mwajiri ya uendeshaji kazi. 

3. Kwamba usitishaji wa ajira ulifuata taratibu zote za kisheria. 

 
1.3.2. USITISHAJI AJIRA KWA SABABU YA UTOVU WA 

NIDHAMU 

 
Hatua za nidhamu zinapaswa zichukuliwe hatua kwa hatua kwa 

madhumuni ya kurekebisha tabia ya mfanyakazi badala ya 
kumuadhibu.   

                                                           
35 Kifungu cha 37 (1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

36 Kifungu cha 37 (2) (a) – (c) cha Sheria Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004  



Mwajiri anapaswa kutoa ushauri nasaha, onyo la mdomo au onyo la 
maandishi pale ambapo mfanyakazi anapoendeleza utovu wa nidhamu.  

Kuachisha kazi kunapaswa kuwa hatua ya mwisho kabisa kusimamia 
nidhamu mahali pa kazi. 

 
Sababu za kusitisha ajira 
Lazima ziwepo sababu halali za kusitisha ajira kwa mfano:- 

i. Wizi, shambulio, nk. 
ii. Sababu zisiwe zile zinazokatazwa na sheria kwa mfano: Ujauzito, 

Ulemavu, nk. 

 
Kabla ya kumwachisha kazi mfanyakazi ni lazima mwajiri afikirie kwa makini 

na kuangalia endapo37:- 
a) Mfanyakazi amekiuka kanuni za kazi au nidhamu. 

 

b) Kanuni iliyokiukwa ni ya haki. 
 

c) Mfanyakazi alikuwa anafahamu kanuni iliyokiukwa. 
 

d) Kanuni iliyokiukwa inaeleweka na haina utata. 

 
e) Kanuni iliyokiukwa imekuwa ikitumika kwa usawa kwa wafanyakazi 

wote. 

 
f) Adhabu ya kuachishwa kazi ndiyo muafaka kwa kosa lililotendwa. 

 
Kosa la kwanza halihalalishi adhabu ya kuachishwa kazi isipokuwa pale 
itakapothibitika kuwa kosa ni kubwa kiasi cha kuharibu uhusiano wa kiajira 

kwa kiasi cha kutovumilika38. Makosa makubwa yanayoweza kuhalalisha 
mfanyakazi kuachishwa kazi kwa kosa la kwanza ni39:- 

a) Kukosa uaminifu kulikokithiri kama vile kughushi, wizi, n.k. 

b) Kuharibu mali kwa kukusudia. 

c) Kuhatarisha usalama wa watu wengine kwa makusudi 

d) Uzembe uliokithiri 

e) Kushambulia  

 

                                                           
37 Kanuni ya 12 (1) (a) – (b) (i) (ii) (iii) (iv) na (v) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), 

Kanuni, Tangazo la Serikali Na. 42 la mwaka 2007 

38 Kanuni ya 12 (2) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), Kanuni, Tangazo la Serikali Na. 

42 la mwaka 2007 

39 Kanuni ya 12 (3) (a) – (f) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), Kanuni, Tangazo la 

Serikali Na. 42 la mwaka 2007 



f) Ukaidi uliokithiri 

 

1.3.3. UTARATIBU WA KUCHUKUA HATUA ZA KINIDHAMU 
 

Endapo mwajiri ataona haja ya kuitisha kikao cha kamati ya nidhamu 
anapaswa afanye mambo yafuatayo40:- 

a) Kumpa mfanyakazi taarifa ya tuhuma kwa namna ambayo 
atazielewa kikamilifu tuhuma hizo. 

 

b) Kumpa mfanyakazi muda wa kutosha kuandaa utetezi kwa 
kuzingatia uzito wa kosa. Muda huo usipingue saa arobaini na 
nane (48). 

 

c) Kuhakikisha mfanyakazi ameelewa waziwazi haki yake ya 
kuwakilishwa na mfanyakazi mwenzake au kiongozi wake wa 

Chama mahali pa kazi. 
 

d) Ateue Mwenyekiti wa Kikao ambaye hajahusika na suala 
lililosababisha kikao kiitishwe kusikiliza shauri hilo. 

 

e) Mfanyakazi apewe fursa ya kuita mashahidi wake na apewe fursa 
ya kuwahoji, kwa kudodosa mashahidi wa mwajiri. 

 

f) Endapo matokeo ya kikao yatathibitisha kuwa mfanyakazi ana 

hatia, adhabu isitolewe papo hapo. Nafasi itolewe kwa mfanyakazi 
kutoa hoja za kupunguziwa adhabu kabla ya adhabu kutolewa. 

 

g) Endapo mfanyakazi anayetuhumiwa ni Kiongozi wa Chama cha 
Wafanyakazi katika ngazi yoyote, Mwajiri ni lazima atoe nafasi kwa 
Kiongozi huyo kuwakilishwa na Mtendaji wa Chama katika kikao 

cha nidhamu. 
 

h) Endapo adhabu inayotolewa ni kuachishwa kazi, Mwajiri ni lazima 
atoe sababu na aeleze haki ya mfanyakazi kukata rufaa ngazi ya 

juu au kupeleka rufaa yake Tume ya Usuluhishi na Uamuzi. 
 

i) Mfanyakazi ni lazima apewe nakala ya kusikiliza shauri baada ya 

kikao cha nidhamu. 
Hakuna hatua za kinidhamu zitakazochukuliwa kwa Mfanyakazi 
aliyeshitakiwa Mahakamani kwa kosa la Jinai ambalo pia ni uvunjaji wa 

                                                           
40 Kanuni ya 13 (1) -  (8) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), Kanuni, Tangazo la 

Serikali Na. 42 la mwaka 2007 



kanuni za utii mpaka uamuzi wa mwisho wa Mahakama ikiwa ni pamoja 
na rufaa kama ipo41. 

 
1.3.4. USITISHAJI AJIRA KWA SABABU YA UWEZO MDOGO WA 

KAZI 
 

Uwezo wa Mfanyakazi unaweza kupungua kutokana na 

ugonjwa, kuumia au utendaji usioridhisha.42.  
 
1.3.5. UTENDAJI USIORIDHISHA 

 
Sheria inatambua haki ya Mwajiri kuweka viwango vya kazi, 

ambavyo wafanyakazi wanapaswa kuvizingatia katika utendaji 
wao ili mradi viwango hivyo ni vya haki na vinavyotekelezeka 
na kufahamika kwa wafanyakazi. 

 
1.3.6. UPIMAJI UTENDAJI WA MFANYAKAZI 

Iwapo utendaji wa mfanyakazi hauridhishi, Mwajiri anapaswa 
kufanya yafuatayo43:- 

 

a) Kumpa taarifa mfanyakazi kwamba utendaji wake haufikii 
viwango vilivyowekwa. 

 

b) Kumpa mfanyakazi maelekezo, mafunzo na miongozo kwa 
lengo la kuboresha utendaji wake. 

 
c) Kufanya vikao vya mara kwa mara na mfanyakazi pamoja na 

kumpa ushauri. 

 
d) Kutoa fursa na muda wa kutosha kwa mfanyakazi 

kuboresha utendaji wake. 

 
Iwapo utendaji wa Mfanyakazi utakuwa haufurahishi hata baada 

ya kupewa muda wa kutosha, Mwajiri ni lazima amwandikie 
mfanyakazi kumweleza mambo yafuatayo:- 

 

                                                           
41 Kifungu cha 37 (5) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

42 Kanuni ya 15 (1) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), Kanuni, Tangazo la Serikali Na. 

42 la mwaka 2007 

43 Kifungu cha 6 (1), (2) na (3) cha Mwongozo wa sera na taratibu za kushughulikia nidhamu, kukosa uwezo na 

kutohitajika. Tangazo la Serikali Na. 42 /2007. 



a) Kwamba utendaji wake hauridhishi na hajafikia viwango 
vinavyotakiwa. 

 
b) Kwamba anaweza kuachishwa kazi iwapo hataboresha utendaji 

wake. Mwajiri anapaswa kufanya uchunguzi kwa madhumuni 
ya kubaini: 

 

i. Sababu za utendaji usioridhisha. 
ii. Iwapo upo uwezekano wa kumbadilishia kazi 

mfanyakazi au kumuondolea baadhi ya majukumu. 

 
Wakati wa uchunguzi, mwajiri ni lazima amshirikishe mfanyakazi 

pamoja na Mwakilishi wake ambaye anaweza kuwa mfanyakazi 
mwenzake au Kiongozi wake wa Chama mahala pa kazi. 
 

Iwapo Mwajiri ataamua kumwachisha kazi mfanyakazi kwa 
sababu ya utendaji usioridhisha Mwajiri ni lazima aitishe kikao 

cha kamati ya nidhamu ambacho:- 
i. Mfanyakazi atapewa tuhuma. 
ii. Mfanyakazi atapewa nafasi ya kujitetea. 

iii. Mfanyakazi atawakilishwa na mfanyakazi mwenzake Au 
Kiongozi wa Chama mahala pa kazi. 
 

Katika kikao hicho Mwajiri anapaswa kuangalia njia nyingine tofauti 
na ile ya kumwachisha kazi mfanyakazi. 

 
1.3.7. USITISHAJI WA AJIRA KWA WAFANYAKAZI WALIOPO 

KATIKA KIPINDI CHA MAJARIBIO 

 
Iwapo katika kipindi cha majaribio Mwajiri ataona utendaji kazi wa 
Mfanyakazi hauridhishi, Mwajiri anaweza kusitisha ajira. Kabla ya 

kuchukua hatua ya kusitisha ajira, Mwajiri ni lazima44: 
a) Amtaarifu mfanyakazi akieleza kutoridhishwa na utendaji 

kazi wake. 
 

b) Ampe Mfanyakazi nafasi ya kujibu na kujitetea dhidi ya 

tuhuma hiyo. 
 

                                                           
44 Kanuni ya 10 (8) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), Kanuni, Tangazo la Serikali Na. 

42 la mwaka 2007 

 



c) Awe amempa muda wa kutosha mfanyakazi kuboresha 
utendaji wake na athibitishe mfanyakazi kushindwa 

kwake kubadilika. 
d) Ampe mfanyakazi nafasi ya kuwakilishwa na mfanyakazi 

mwenzake au kiongozi wa Chama mahali pa kazi katika 
mchakato wote45. 
 

1.3.8. USITISHAJI AJIRA KWA SABABU YA UGONJWA AU  
KUUMIA 
 

Kabla ya Mwajiri kuchukua hatua ya usitishaji ajira kwa sababu 
ya ugonjwa au kuumia ni lazima afanye uchunguzi wa kina 

kubaini mambo yafuatayo46:- 
 
i. Chanzo cha ugonjwa au kuumia. 

 
ii. Kiwango cha ugonjwa au kuumia. 

 
iii. Iwapo ugonjwa au matokeo ya kuumia, ni ya muda au ya 

kudumu. 

 
Katika kubaini mambo hayo Mwajiri ni lazima aongozwe na maoni 
ya Daktari aliyesajiliwa. 

 
Iwapo itabainika kuwa chanzo cha ugonjwa au kuumia 

kunatokana na kazi, jukumu la Mwajiri kuendeleza ajira ya 
Mfanyakazi ni kubwa. Mambo mengine ya kuchunguza kabla ya 
kusitisha ajira ni47:- 

 
i. Kuangalia uwezekano wa kuendeleza ajira ya mfanyakazi 

katika hali aliyonayo. 

ii. Kuwepo kwa Mfuko wa Fidia kwa mfanyakazi au Pensheni. 
 

 
 
 

                                                           
45 Kanuni ya 10 (9) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), Kanuni, Tangazo la Serikali Na. 

42 la mwaka 2007 

46 Kanuni ya 19 (1) (a), (b) na (c) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), Kanuni, Tangazo 

la Serikali Na. 42 la mwaka 2007 

47 Kanuni ya 19 (1) (d) na (c) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), Kanuni, Tangazo la 

Serikali Na. 42 la mwaka 2007 



1.3.8.1. Ugonjwa wa Kudumu au matokeo ya kuumia 
 

Iwapo ugonjwa utakuwa wa kudumu au matokeo ya kuumia ni ya 
kudumu, mwajiri atapaswa kufikiria hatua tofauti na kusitisha 

ajira kama vile48:- 
i. Kumbadilishia kazi mfanyakazi. 

 

ii. Kumsaidia mfanyakazi kufanya kazi katika hali ya ulemavu 
aliyonayo. 

 

Kama uwezekano huo haupo, basi Mwajiri anaweza kusitisha ajira. 
 

1.3.8.2. Ugonjwa wa muda au matokeo ya muda ya 
kuumia 

 

Endapo itabainika kuwa mfanyakazi atakuwa nje ya kazi kwa 
muda mrefu Mwajiri ni lazima achunguze na aangalie namna 

atakavyoendeleza ajira ya mfanyakazi badala ya kusitisha ajira 
kwa kufanya yafuatayo:- 

 

i. Kumbadilishia kazi mfanyakazi kwa muda. 
 

ii. Kumpa Mfanyakazi kazi nyepesi. 

 
iii. Kumpa mfanyakazi kazi mbadala. 

 
iv. Kumpa mfanyakazi nafasi ya kustaafu mapema. 

 

1.3.8.3. Virusi vya ukimwi 
 

Hairuhusiwi kusitisha ajira ya mfanyakazi kwa sababu ya hali ya 

kuwa na Virusi vya Ukimwi au Ukimwi wenyewe (HIV/AIDS)49. 
Mfanyakazi mwenye tatizo hilo ni lazima aendelee na kazi kwa 

masharti yake ya kawaida ya kazi kwa kadri afya yake 
itakavyoruhusu50. 

 

                                                           
48 Kanuni ya 19 (9) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), Kanuni, Tangazo la Serikali Na. 

42 la mwaka 2007 

49 Kanuni ya 20 (1) ya Sheria ya Ajira naMahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora) Kanuni, Tangazo la Serikali Na. 

42 la mwaka 2007 

50 Kanuni 20 (2) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora) Kanuni, Tangazo la Serikali Na. 42 

la mwaka 2007 



 
 

1.3.9. USITISHAJI AJIRA KWA SABABU YA KUTOHITAJIKA  
 

Kutohitajika ni sababu halali na ya haki inayoweza kupelekea ajira 
kusitishwa. Kuna aina mbili za kutohitajika51:- 

 

a) Mfanyakazi kutofaa katika kazi kwa sababu ya tabia au hulka 
yake. 

b) Mfanyakazi kuwa na uhusiano mbaya na wafanyakazi 

wenzake, wateja, au watu wengine muhimu kwa shirika. 
 

Kabla ya kuchukua hatua ya kusitisha ajira, mwajiri ni lazima 
atoe fursa ya haki kwa mfanyakazi:- 

 

i. Kutafakari na kujibu tuhuma za kutohitajika 
ii. Kuondoa chanzo cha tatizo 

iii. Kupendekeza njia mbalimbali tofauti na kusitisha ajira52. 
 
 

1.3.10. USITISHAJI WA AJIRA KWA SABABU YA MAHITAJI  
YA UENDESHAJI 

 

Mazingira yanayoweza kupelekea usitishaji wa ajira kwa sababu ya 
mahitaji ya uendeshaji ni53:- 

 
a) Mahitaji ya kiuchumi yanayohusiana na usimamizi wa fedha. 

 

b) Mahitaji ya teknolojia kwa maana ya kupatikana teknolojia 
mpya inayosababisha baadhi ya wafanyakazi kutokuwa na kazi 
za kufanya. 

 

c) Mahitaji ya kubadili mpangilio wa shughuli za Shirika kutokana 
na kuunganisha biashara, mabadiliko ya biashara, n.k. 

 

 

                                                           
51 Kanuni ya 22 (1) (a) na (b) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora) Kanuni, Tangazo la 

Serikali Na. 42 la mwaka 2007 

52 Kanuni ya 22 (4) (a), (b) na (c) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora) Kanuni, Tangazo 

la Serikali Na. 42 la mwaka 2007 

53 Kanuni ya 23 (2) (a), (b) na (c) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora) Kanuni, Tangazo 

la Serikali Na. 42 la mwaka 2007 



 
 

1.3.11. MASHAURIANO 
 

Mwajiri, kabla ya kusitisha ajira (kupunguza) wafanyakazi kwa sababu 
ya mahitaji ya uendeshaji ni lazima afanye mashauriano na wafanyakazi, 
kupitia Chama cha Wafanyakazi au moja kwa moja na wafanyakazi 

iwapo hakuna Chama cha Wafanyakazi. 
 

Madhumuni ya kushauriana ni kuziwezesha pande zote husika kufikia 

makubaliano kuhusu54:- 
a) Sababu za kupunguza wafanyakazi. 

 
b) Hatua za kuzuia upunguzaji au kupunguza idadi ya 

watakaopunguzwa kama vile kuwahamisha kwenye kazi 

nyingine; baadhi ya wafanyakazi kustaafu mapema, 
kupunguzwa kwa hiari, likizo bila malipo, n.k. 

 

c) Vigezo vya kuchagua watakaopunguzwa kama vile ‘wa mwisho 

kuingia kuwa wa kwanza kutoka (Last In First Out – LIFO)’; 
uzoefu; sifa maalum; sifa na upendeleo maalum. 

 

d) Muda wa zoezi la kupunguza wafanyakazi. 
 

e) Kiinua Mgongo. 
 

f)        Hatua za kupunguza makali ya kukosa kazi kama vile kupewa 

muda wa kutafuta kazi nyingine. 
 

1.3.12. KUPUNGUZA WAFANYAKAZI 
 

1.3.12.1. UTOAJI WA TAARIFA KUHUSU KUPUNGUZA 

WAFANYAKAZI 
 

Kabla ya mchakato wa mashauriano kuanza, mwajiri anapaswa 

kutoa taarifa muhimu kwa Chama cha Wafanyakazi kwa maandishi 
akieleza55:- 

a) Sababu za kupunguza wafanyakazi. 

                                                           
54 Kanuni ya 23 (4) (a) – (f) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora) Kanuni, Tangazo la 

Serikali Na. 42 la mwaka 2007 

55 Kifungu cha 2 (2) (a) – (f) cha Mwongozo wa sera na taratibu za kushughulikia nidhamu, kukosa uwezo na 

kutohitajika (utaratibu wa kupunguza wafanyakazi). Tangazo la Serikali Na. 42 /2007. 



b) Kukosekana kwa hatua nyingine za kuzuia kupunguza 
wafanyakazi. 

 
c) Idadi ya wafanyakazi anaokusudia kupunguza na kazi zao. 

 
d) Mapendekezo ya vigezo vitakavyotumika kupunguza 

wafanyakazi. 

 
e) Muda wa zoezi la kupunguza wafanyakazi. 

 

f) Mapendekezo ya kiinua mgongo kwa wafanyakazi 
watakaopunguzwa. 

 
g) Msaada atakaotoa Mwajiri kwa wafanyakazi watakaopunguzwa. 

 

 

1.3.12.2. FURSA YA KUPATA MREJESHO 
 

Mchakato wa mashauriano ni lazima utoe nafasi kwa Chama cha 

Wafanyakazi au Wawakilishi wa Wafanyakazi56:- 
a) Kukutana na kuwataarifu wafanyakazi maendeleo ya 

mashauriano. 
 

b) Kukutana na Mwajiri. 

 
c) Kupata na kuchambua taarifa muhimu za kukiwezesha 

Chama au Wawakilishi wa Wafanyakazi kuelewa kwa ufasaha 
taarifa hizo na kushauriana na Mwajiri. 

 

1.3.12.3. UPENDELEO WA KUAJIRIWA UPYA 
 

Wafanyakazi watakaopunguzwa watapewa upendeleo wa kuajiriwa 

kwanza endapo zitatokea nafasi ili mradi wawe na sifa 
zinazotakiwa57.  

 
 
 

 
 

                                                           
56 Kanuni ya 23 (6) (a), (b) na (c) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora) Kanuni, Tangazo 

la Serikali Na. 42 la mwaka 2007 

57 Kanuni ya 25 (1) (a) na (b) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni zaUtendaji Bora) Kanuni, Tangazo la 

Serikali Na. 42 la mwaka 2007 



 
 

1.3.13. USITISHAJI AJIRA KWA KUTOA TAARIFA 
 

Upande wowote baina ya Mwajiri na Mfanyakazi, unaweza 
kusitisha mkataba wa ajira kwa kutoa taarifa (Notisi) ya maandishi 
ikieleza sababu za kusitisha ajira na tarehe ya kutolewa taarifa 

hiyo. 
 

• Muda wa taarifa ya kusitisha ajira unapaswa usipungue58:- 
a) Siku saba (7):- 

- Iwapo taarifa itatolewa katika mwezi wa kwanza 

wa ajira; au  
- Kwa mfanyakazi aliyefanya kazi zaidi ya mwezi 

 
b) Siku nne (4) iwapo mfanyakazi analipwa mshahara 

wake kila siku au kila wiki. 

 
c) Siku ishirini na nane (28) iwapo mfanyakazi 

analipwa mshahara wake kila mwezi. 
 

• Muda wa taarifa unaweza kuongezwa kwa makubaliano ya 
mwajiri na mwajiriwa59.  
 

• Hairuhusiwi kutoa taarifa ya kusitisha ajira wakati wa likizo 
au kutoa taarifa hiyo sambamba na likizo60. 

 

• Mwajiri anaweza kusitisha ajira ya mfanyakazi na kumlipa 
mshahara badala ya taarifa61. 

 

• Mfanyakazi anayo haki ya kukata rufaa Tume ya Usuluhishi 
na Uamuzi, endapo hakuridhika na hatua ya Mwajiri 

kusitisha ajira kwa taarifa au kwa malipo badala ya taarifa. 
 

 
 

 

                                                           
58 Kifungu cha 41 (1) (a), (b) (i) na (ii) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Na. 6 ya mwaka 2004 

59 Kifungu cha 41 (2) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Na. 6 ya mwaka 2007 

60 Kifungu cha 41 (4) (a) na (b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Na. 6 ya mwaka 2007 

61 Kifungu cha 41 (5) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Na. 6 ya mwaka 2007 



 
 

1.4. KUSIMAMISHWA KAZI 
Mwajiri anaweza kumsimamisha kazi mfanyakazi kwa sababu 

kuu mbili62:- 
a) Kupisha uchunguzi pale ambapo mfanyakazi anakabiliwa na 

tuhuma za nidhamu au uwezo mdogo wa kazi. 

 
b) Adhabu kwa kosa la utovu wa nidhamu ili mradi 

kusimamishwa kazi hakutazidi siku thelathini (30). 

 
Mfanyakazi anayesimamishwa kazi kupisha uchunguzi, 

anastahili kulipwa mshahara wake kamili pamoja na 
marupurupu. 

 

Mfanyakazi anayeadhibiwa kwa kusimamishwa kazi hastahili 
kulipwa mshahara kwa kipindi atakachosimamishwa kazi. 

 
1.5. MFANYAKAZI ALIYEACHISHWA KWA UONEVU:- 

 

Kama Mahakama au mwamuzi, akithibitisha kuwa mfanyakazi 
aliachishwa kazi kwa uonevu; anaweza kuamuru63:- 

a) Mfanyakazi arejeshwe kazini bila masharti yoyote; au 

 
b) Mfanyakazi aajiriwe upya kwa masharti yoyote yatakayowekwa 

na mahakama au mwamuzi. 
 

c) Mfanyakazi alipwe fidia isiyopungua mishahara ya miezi kumi 
na mbili (12) 

 
Mwajiri akiamua kutomrejesha kazini au kutomuajiri upya mfanyakazi 
kama alivyoamuliwa na Mahakama au mwamuzi, anapaswa kumpa 

mfanyakazi huyo malipo/mafao yake yote na haki zake zote ikijumuisha 
mishahara yake kuanzia siku alipoachishwa kazi kwa uonevu hadi siku 

ya malipo, pamoja na mishahara ya miezi kumi na mbili (12)64. 
 
 

 

                                                           
62Kifungu cha 5 (1) na (2) cha Mwongozo wa sera na taratibu za kushughulikia nidhamu, kukosa uwezo na 

kutohitajika. Tangazo la Serikali Na. 42 /2007. 

63 Kifungu cha 40 (1) (a), (b) na (c) ch Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 

64 Kifungu cha 40 (3) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 



 
 

1.6. MALIPO YA KISHERIA MFANYAKAZI ANAPOACHISHWA KAZI 
 

Katika kuachisha kazi, Mwajiri atalazimika kumlipa Mfanyakazi 
stahiki zifuatazo65:- 

 

a) Mshahara badala ya taarifa kama hakupewa taarifa. 
 

b) Mshahara kwa kazi aliyofanya kabla ya kuachishwa. 

 
c) Likizo ambazo hajazichukua. 

 
d) Siku za likizo ambayo mzunguko wake haujakamilika. 

 

e) Kiinua Mgongo, angalau mshahara wa siku saba (7) kwa kila 
mwaka kamili ambao mfanyakazi amefanya kazi kwa Mwajiri, 

isizidi miaka kumi (10).  
 

f) Nauli yake na familia pamoja na mizigo mpaka mahali 
alipoajiriwa. 

 
g) Mfanyakazi aliyeachishwa kazi, anastahili pia kupatiwa Cheti 

cha Utumishi. 
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SURA YA PILI 
 

 
 

UHAMASISHAJI NA KUINGIZA WANACHAMA KATIKA CHAMA 
 
 

 

2.0. MAANA YA UHAMASISHAJI 
 

Kuhamasisha humaanisha kushawishi wafanyakazi na kuwaingiza 
katika Chama kwa lengo la kuweka mfumo wa utendaji kazi 
utakaowatetea, kulinda na kuboresha hali na maslahi yao. 

 
2.1. HATUA ZA WATENDAJI KUHAMASISHA WAFANYAKAZI ILI 

KUJIUNGA KWENYE CHAMA 

 
Mtendaji anapaswa kuhakikisha uhamasishaji uwe wa kuwawezesha 

wafanyakazi kukijua na kukipenda Chama, namna mfanyakazi 
atakavyoweza kujihusisha katika shughuli za chama, kujiunga na 
kukiendeleza Chama. 

 
Ni lazima mtendaji/mhamasishaji amwezeshe mlengwa kujua:- 

• Madhumuni ya Chama cha Wafanyakazi (TPAWU) 

• Umuhimu wa kujiunga na Chama cha Wafanyakazi (TPAWU) 

• Muundo wa Chama cha Wafanyakazi (TPAWU) 

• Chama(TPAWU) hupataje nguvu zake na jinsi ya kuzitumia 
kusaidia wengine 

• Chama (TPAWU) kimefanikiwa nini, wapi, lini? n.k 
 

2.2. JINSI YA KUHAMASISHA NA KUINGIZA WANACHAMA WAPYA 

Mtendaji/mhamasishaji ni lazima awe na habari zifuatazo kabla ya 
kuanza kuhamasisha:- 

 
a) Kuhusu Mwajiri 

• Jina la kampuni, makao yake makuu, matawi yake yaliyopo 
ndani na nje ya nchi, hali katika matawi mengine, hali ya 
chama katika hayo matawi mengine, 

• Aina za kazi azifanyazo, 

• Mali zizalishwazo na huduma atoazo, 

• Hisia ya mwajiri kwa chama, 

• Hisia ya washirika wa mwajiri kwa chama, 

• Mtazamo wa wadau wengine kwa chama. 
b) Kuhusu Wafanyakazi 



• Wako wangapi? 

• Idara zao.  Hufanya kazi gani? 

• Huishi wapi? Nyumba za Mwajiri? Au hupanga tu kwa 
wenyeji? 

• Hisia zao kwa chama (TPAWU). 

• Je, kati yao kuna wakereketwa? 

• Jinsia zao. 
 

c) Kuhusu Mishahara na mazingira ya kazi 

• Viwango vya juu na vya chini vya mishahara vikoje na 
vinatofautiana kwa kiasi gani? 

• Malipo huzingatia nini? Kazi au mtu? 

• Je, kuna ubaguzi wa rangi, dini, kabila, itikadi au jinsia? 

• Masaa ya kazi 

• Je, kazi hufanywa kwa mfumo wa shifti? Wangapi kila shifti? 
Na shifti hubadilishwa saa ngapi? 

• Taratibu za likizo 

• Matibabu kwa mfanyakazi na familia yake yakoje? 

• Ikitokea kifo kwa mfanyakazi au katika familia yake mwajiri 
anasaidia vipi? 

• Je, kuna marupurupu mengine? 
 

2.3. AINISHA WALENGWA 

Kama kuna sehemu nyingi za kazi zenye wafanyakazi ambao bado 
sio wanachama, basi ni vyema utafiti huu ukifanywa kwa sehemu 
zaidi ya moja.   

 
2.4. JINSI YA KUANZA 

Ainisha mambo yafuatayo; 

• Jinsi ya kuwaingia wafanyakazi 
➢ Je utaingia mahali pao pa kazi? 

➢ Je utawapata getini? Je utawafuatilia vituo vya magari 
wakati wakienda au kutoka kazini? n.k 

• Jinsi ya kuwaondolea woga, hofu au wasiwasi wafanyakazi wa 
kutolewa mhanga (victimization) ikiwa mwajiri atajua kuwa 

wamejiunga na chama. 

• Jinsi ya kumzuia na kumsihi mwajiri asiwarubuni 
waliokwishajiunga kukisaliti chama. 

• Jinsi ya kuunda na kuzitumia kamati za wafanyakazi wenyewe 
za kuhamasisha. 

• Jinsi ya kushughulikia ubaguzi, dini, rangi, kabila, itikadi, 
jinsia n.k. 

• Muda mwafaka wa kuwapata wafanyakazi. 
2.5. UTOAJI WA HABARI 



 
a) Wakati wa kampeni tumia vyombo vifuatavyo kutoa habari za 

chama 

• Mikutano ya hadhara 

• Vikao visivyokuwa rasmi 

• Vipeperushi, mabango, magazeti, vyombo vya habari TV, 
Radio n.k. 

• Tembelea makazi yao au nyumba wanazoishi wafanyakazi 

• Fanya vikao na wakereketwa 

• Tangaza kampeni yako kwa kutumia vipaza sauti na mziki 
huku ukichombeza habari za chama chako. 

 
b) Tahadhari kwa mikutano ya hadhara 

 

• Isiwe na madoido na mbwembwe za kisiasa 

• Isiwe ya kutumia muda mrefu 

• Wafanyakazi wawe ndiyo wasemaji wakuu 

• Mhamasishaji afanye matayarisho ya mkutano mapema  

• Mikutano ifanywe mara kwa mara ili kupeana taarifa za 
maendeleo na kufanya tathmini na kubuni mikakati mipya 

• Mhamasishaji hakikisha kwamba unaunda kamati ya 
wafanyakazi wakereketwa kukusaidia kuhamasisha na 
kuingiza wanachama. 

 
3.0. KUTAMBULIWA NA MWAJIRI 

 
Kwa mazingira ya sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 
2004, baada ya kupata wanachama hususani wanaotosheleza 

kuunda tawi, ni kazi ya mhamasishaji kuwasiliana na mwajiri kwa 
ajili ya kusaini Mkataba wa Utambuzi (Recognition Agreement)66.  
Mkataba huo ni mwanzo wa kutambuana kati ya mwajiri na 

chama. 
 

 
4.0. KUUNDA KAMATI 
 

Baada ya Chama kutambuliwa na mwajiri, wanachama 
watayarishwe kuunda tawi lenye uwakilishi kutoka kila sehemu, 

Idara au shifti. 
 

 

5.0. KUENDELEZA TAWI 
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Ni kazi ya wanachama, halmashauri ya tawi, ofisi ya 

sehemu/kanda na makao makuu kuliendeleza tawi kwa kufanya 
yafuatayo:- 

 

• Kuhakikisha kwamba vikao vya tawi vinafanyika 

• Kutoa taarifa za maendeleo ya tawi 

• Viongozi wa chama kuwatembelea 

• Kuwashirikisha katika vikao vya juu.  Hata kama sio wajumbe 
wa vikao hivyo ni vyema waalikwe kama wasikilizaji 

• Kuwapatia mafunzo na elimu ya vyama vya wafanyakazi 

• Kusaidia tawi kufunga mkataba wa hiari kati yake na mwajiri 

• Kushughulikia matatizo ya wanachama kwa kuwatetea mbele 
ya mwajiri, na katika mabaraza ya usuluhishi, mahakama ya 
kazi na mahakama zingine za wilaya, mkoa na ikilazimu 
kuwakatia rufaa Mahakama Kuu na hata Mahakama ya Rufaa. 

• Kuwasilisha katika Chama viingilio na ada za kila mwezi za 
wanachama. 

 
 

 
 
 

 
 

 
 
 

 
 
 

 
 

 
 
 

 
 

 
 
 

 
 
 

SURA YA TATU 



 
 

 
MAJADILIANO YA PAMOJA/ MIKATABA YA HALI BORA ZA KAZI 

(COLLECTIVE BARGAINING AGREEMENTS) 
 

 
 

3.0. MAANA YA MAJADILIANO YA PAMOJA 
 

Majadiliano ya pamoja ni mchakato ambapo Waajiri na Wafanyakazi 
hukutana na kujadiliana kuhusu masharti na kanuni za ajira kwa 
ajili ya wafanyakazi kwa lengo la kuboresha viwango vilivyopangwa na 

Sheria za kazi. 
 
3.1. AINA ZA MIKATABA YA HALI BORA ZA KAZI 

 
Kuna aina kuu mbili za Mikataba ya Hali Bora za Kazi. 

 
3.1.1. Mikataba ya Hali Bora za Kazi inayohusisha 

pande tatu 

Hii ni Mikataba inayofanyika baina ya Serikali, Waajiri na Vyama 
vya Wafanyakazi, kwa kawaida hufanyika katika ngazi ya Taifa. 

 

3.1.2. Mikataba ya Hali Bora za Kazi inayohusisha 
pande mbili 

Mikataba ya aina hii inafungwa na pande mbili yaani Vyama vya 
Wafanyakazi kwa upande mmoja na Waajiri kwa upande 
mwingine.  

 
Mikataba ya aina hii pia imegawanyika katika pande mbili:- 

 
Mikataba ya hali bora za kazi ya kisekta kitaifa, Waajiri wa sekta 
husika na wafanyakazi wa sekta husika kupitia chama cha 

wafanyakazi hufunga mkataba wa hali bora za kazi wa kisekta 
kitaifa,  baadhi ya mikataba ya hali bora za kazi ya kisekta 
inayofungwa na TPAWU ni pamoja na Mkataba wa hali bora za 

kazi wa mashamba ya Mkonge (SAT/TPAWU), mashamba ya Chai 
(TAT/TPAWU) na mashamba ya Maua na mbogamboga 

(TAHA/TPAWU)   
 
Pia kuna mikataba ya hali bora za kazi kati ya Mwajiri mmoja 

mmoja au Kampuni na wafanyakazi kupitia chama cha 
wafanyakazi (TPAWU). 



3.2. WAJIBU WA VYAMA VYA WAFANYAKAZI KATIKA 
MAJADILIANO YA PAMOJA 

 
Vyama vya Wafanyakazi vimeanzishwa kwa lengo la kuweka pamoja 

nguvu za wafanyakazi ili kudai na kulinda haki zao, kutokana na Sheria 
ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004  chama cha 
wafanyakazi kilichosajiliwa na kinachowakilisha idadi kubwa ya 

wafanyakazi ndicho kilichopewa nguvu ya kisheria ya kujadiliana na 
waajiri ili kuwa na mikataba ya hali bora za kazi67. 

 

3.3. MAMBO YA KUZINGATIA KWENYE MIKATABA YA HALI BORA 
ZA KAZI 

 
Jedwali Na. 1. 

(i) Mishahara (ii) Bonasi (iii) Posho 

(iv) Saa za Kazi (v) Likizo (vi) Siku za mapumziko 

(vii) Usalama Kazini (viii) Huduma za 
kijamii 

(ix) Mafao ya Uzeeni 

(x) Notisi ya 
kuacha/ 
kuachishwa 

kazi 

(xi) Kupunguzwa 
kazi 

(xii) Kanuni za Utumishi 

(xiii) Masharti ya 

ajira 

(xiv) Ajira (xv) Mafunzo 

(xvi) Hifadhi ya  

uzazi 

(xvii) Nafasi sawa 

kijinsia 

(xviii) Haki za 

wafanyakazi ambao 
sio wa kudumu 

(xix) Ubaguzi na 
unyanyasaji 
kujinsia 

(xx) Kamati za 
Afya na 
Usalama 

sehemu za 
kazi 

(xxi) Kazi za Mikataba 
(Vibarua) nk. 

 
 

3.4. SIFA ZA WAJUMBE WA KAMATI YA MAJADILIANO NI:- 

 
a) Awe na ufahamu wa kutosha kuhusu mahitaji ya wafanyakazi 
 

b) Awe na uwezo na ujasiri wa kusimamia hoja (kuwa na 
vithibitisho) 

 
c) Awe na ufahamu wa kutosha kuhusu mwajiri (muundo, 

uwezo, tabia na hulka binafsi) 
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d) Awe mvumilivu 

 
e) Awe mwaminifu 

 
f) Awe mweledi na mzungumzaji mzuri 
 

g) Awe anayeweza kushirikiana na wenzake 
 

h) Awe anayejituma na Mwajibikaji 

 
i) Awe anayekubali kukosolewa 

 
j) Awe mwenye haiba 
 

k) Awe muwazi na mkweli (muadilifu) 
 

l) Awe mwajibikaji 
 

 
3.5. HATUA ZA KUFUATA KATIKA MAJADILIANO:-  

 
i. Kujua mahitaji ya wafanyakazi. 

ii. Kamati kufanya majadiliano ya mahitaji yaliyoainishwa na 

wafanyakazi. 
iii. Uandaaji wa rasimu ya mkataba wa hali bora za kazi 

iv. Uwasilishaji wa rasimu ya mkataba wa hali bora za kazi kwa 
Mwajiri/umoja wa waajiri 

v. Majadiliano na mwajiri/umoja wa waajiri 

vi. Kusainiwa kwa Mkataba wa hali bora za kazi na pande mbili 
za majadiliano. 

 

3.6. UTATUZI WA MIGOGORO ITOKANAYO NA MIKATABA YA HALI 
BORA ZA KAZI 

 
Kwa mujibu wa Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya 2004 
na Sheria ya Taasisi za Kazi Na. 7 ya 2004. Migogoro yote 

inayohusiana na Mikataba ya Hali Bora ya Kazi aidha iwe ya utatu 
au pande mbili itapelekwa kwenye Tume ya Usuluhisi na Uamuzi 

(CMA) na endapo maamuzi yatashindikana mgogoro huo 
utapelekwa Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi kwa Uamuzi68. 

SURA YA NNE 
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UKATILI WA KIJINSIA 
 
4.0. MAANA YA JINSIA 

 
Ni neno linalotumika kueleza mahusiano ya kijamii kati ya mwanamke 
na mwanaume.   

 
4.1. MAANA YA JINSI 

 

Ni tofauti za maumbile kati ya mwanamke na mwanaume, tofauti hizi 
haziwezi kubadilika. 

 
4.2. MAANA YA UKATILI WA KIJINSIA 

 

Ukatili wa kijinsia ni kitendo anachofanyiwa mtu yeyote mwanamke au 
mwanaume kwa lengo la kumdhuru au kumuangamiza kisaikolojia, 

kimwili, kiafya, kingono au kiuchumi.  Wanawake ndio wahanga wakuu 
wa ukatili wa kijinsia. 
 

Sababu za uhakiki wa Kijinsia kwenye jamii zetu 
 
a) Mifumo ya kijamii isiyozingatia usawa baina ya wanawake na 

wanaume. 
b) Wanawake wengi kutokuwa na sauti na ushiriki katika Vyombo vya 

mamuzi ndani ya jamii. 
c) Mitazamo hasi ya wana jamii kwa kuona wanawake ni daraja la chini 

kuliko wanaume 

d) Mifumo dume 
e) Nadharia zisizo sahihi kuhusu majukumu ya wanawake na 

wanaume 
f) Umaskini 
g) Kuanguka kwa mfumo wa jamii inayolinda maslahi ya wanajamii 

wote bila kujali jinsi 
h) Kukosekana kwa utekelezaji wa sheria 
i) Uelewa mdogo wa haki za binadamu na masuala ya jinsia. 

j) Jamii kukosa ushirikiano 
k) Kutokana na maandiko ya vitabu vya dini mfano Mwanaume ndio 

kichwa cha familia. 
 
 

 
 



4.3. BAADHI YA SABABU ZA UKATILI WA KIJINSIA NA MIKAKATI 
 

Kihistoria jamii zimekuwa na fikra, mtazamo na mifumo ya kutukuza 
jinsi ya kiume na kudhalilisha jinsi ya kike. Hali ambayo 

imesababisha wanawake kutokupewa nafasi sawa na wanaume 
katika mambo kama:- 
a) Elimu 

b) Uongozi 
c) Ajira na kazi 
d) Mishahara au malipo ya kazi 

e) Utoaji wa maamuzi 
f) Umiliki wa mali na ardhi 

g) Urithi 
 

Kitendo cha kutowapa wanawake nafasi sawa katika jamii 

kimesababisha wanawake kuwa nyuma kimaendeleo na kusababisha 
kudumaa kwa maendeleo ya jamii nzima. 

 
Wanawake na jamii kwa ujumla wameona dosari hiyo na inakusudia 
kubadili mwelekeo huo potofu kwa:- 

 
a) Kuwapa wanawake nafasi sawa na wanaume katika nyanja zote za 

maisha. 

 
b) Kuwapa wanawake nafasi za upendeleo ili kujaribu kuziba pengo 

lililopo kwa haraka zaidi. 
 
c) Kuwawezesha wanawake kuchukua nafasi yao katika jamii 

kikamilifu kwa kuwahamasisha, kuwatia moyo na kuwapa elimu 
na ujuzi zaidi. 

 

 
4.4. MAJUKUMU YA KIJINSIA NA KIJINSI 

 
4.4.1. Majukumu ya Jinsia 

 

Tukiangalia jamii yoyote tutagundua kwamba zipo shughuli 
zinazofanywa na wanawake, zinazofanywa na wanaume na zingine 

zinazofanywa na wote. Aina na kiwango cha majukumu hayo 
hutofautiana kati ya jamii moja na nyingine nazo zimejengwa juu 
ya misingi ifuatayo:- 

 
a) Mila, desturi na itikadi ya jamii fulani husababisha jamii 

kuamua majukumu gani ni ya wanawake na yapi ya wanaume. 

 
b) Dini, ukoo na jiografia ya eneo husika. 



 
c) Mfumo wa fikra za jamii (kwa mfano mfumo dume) uliojengeka 

katika fikra za kutunza wanaume na kuwadhalilisha 
wanawake. 

 
d) Kiwango cha uchumi, siasa, elimu, mazingira na teknolojia. 

 

Majukumu ya kijinsia mara nyingi pia hubadilika kulingana na 
mabadiliko ya uchumi, mazingira na hali ya siasa kwa wakati huo 
au msukumo wowote wa kitaifa au kimataifa. 

 
4.4.2. Majukumu ya Kijinsi 

 
Majukumu ya kijinsi yanatokana na uwezo wa maumbile kwa hiyo 
haziwezi kubadilika, kwa mfano jukumu la kubeba mimba, 

kunyonyesha mtoto haliwezi likachukuliwa na mwanaume kwa 
sababu maumbile yake hayana uwezo wa kuyatekeleza.  

 
4.5. UBAGUZI WA JINSIA 

 

Tukiangalia nafasi na majukumu ya wanawake katika jamii yetu 
na kuyalinganisha na yale ya wanaume tunagundua mambo 
yafuatayo:- 

a) Wanawake hawakupewa nafasi sawa na wanaume katika 
elimu, uchumi, ajira, uongozi n.k. 

 
b) Jamii iliwaona wanawake kama watu duni kiasi kwamba 

inafikiri kuwa shughuli duni, kazi chafu na zenye maslahi 

kidogo ni kazi za wanawake. 
 
c) Wanawake walinyimwa haki ya kuamua mambo hata yale 

yanayowahusu wenyewe. 
 

 

4.6. BUGHUDHA ZA KIJINSIA  
 

Bughudha za Kijinsia ni tendo lolote lisilokubalika linalohusisha 

mienendo ya mapenzi katika mahali pa kazi na wakati wa kazi.  
 

Mienendo hii husababisha ukosefu wa utulivu/amani, vitisho, 

uhasama au udhalilishaji wa utu wa mtu katika mazingira ya kazi 

na hupelekea ahadi za upendeleo mahali pa kazi. tishio  la 

ukandamizaji katika kazi, tishio ya hali ya sasa na siku zijazo 

ikiwa ni pamoja na upendeleo au ukandamizaji katika nafasi ya 

kazi kwa kukubali au kukataa mahusiano ya kimapenzi. 



Kama Bughudha za Kijinsia zinavyohusika ni matendo ambayo 

hayakubaliki na hayakaribishwi kwa mpokeaji na hii ndio tofauti 

inayotofautisha katika urafiki, na mahusiano mengine ambayo ni 

huru na yaliyokubalika pande zote, ni muhimu kwamba 

mfanyakazi anayeamini kwamba ni muathirika wa bughudha za 

kijinsia aseme kwa uhakika aidha moja kwa moja au kupitia mtu 

wa tatu kwa mfanyakazi, meneja au mteja aliyejihusisha katika 

matendo yasiyotakiwa na yasiyokaribishwa 

4.7. MATENDO YATAKAYOHESABIKA KAMA BUGHUDHA ZA 

KIJINSIA:-  

4.7.1. Maneno ya Bughudha za Kijinsia 
 

Itahusisha maneno ya mapendekezo ya ngono, kutoa maneno ya kashfa 

au kejeli, yasiyokubalika na matusi/kashfa au udhalilishaji. Mifano ya 

aina hii ni pamoja na:- 

i) Kauli za kujirudia kumwita mtu Mpenzi, Mtoto mzuri ili hali 

mfanyakazi huyo hapendezeshwi na lugha hiyo 
ii) Miito ya kijinga, pamoja na ishara zote za maungo ya maumbile 

zenye maudhi 

iii) Kuchokoza, utani, maneno au maswali yasiyohitajika 
iv) Kuongelea maumbo na mwonekano wa mtu 

v) Simulizi nzuri za mapenzi au kimahusiano 
vi) Kueneza habari za uongo kuhusu maisha binafsi ya kimapenzi ya 

mtu 

vii) Kurudia rudia kuomba mihadi wakati mtu ameonyesha kuwa 
hataki. 

viii) Mawasiliano (kupiga simu zisizotakiwa) 
 

4.7.2. Bughudha za kijinsia za kimuonekano 
 

Hutokea wakati mtu anapoonyesha maumbo yake ya ndani mara kwa 

mara katika hali inayopelekea maudhi kwa mtu mwingine. Mifano ya 

Bughudha za kijinsia ya kimuonekano ni pamoja na:- 

i. Muonekano wa kimapenzi usiotakiwa, viashiria vya mikono au 
sehemu nyingine za maungo 

ii. Kufanywa uonekane katika mwonekano wa kimapenzi 

iii. Kubandika picha za kimapenzi zenye tafsiri au 
picha/maandishi ya machukizo 

iv. Kutumiana kwa njia za mitandao masuala ya kimapenzi au 
ukandamizaji /vitisho vya kimapenzi 

 



4.7.3. Bughudha ya kijinsia ya kimatendo 
 

Ni kitendo cha kugusana, kukumbatiana, busu katika njia yoyote 

isiyokaribishwa na inayokosesha raha. Ikiwani pamoja na kulazimisha 

kugusa maungo ya mtu mwingine. Mifano ya Bughudha za kijinsia za 

kimatendo ni:- 

(i) Busu lisiloafikiwa, kupapasa, kukumbatia, kuegemea 
(ii) Kujisugua 
(iii) Kugusa nguo za mfanyakazi, nywele, au mwili katika 

namna isiyokubalika na ambayo ni ya maudhi 
 

Kiujumla: siyo Bughudha ya Kijinsia pale palipo na makubaliano ya 

pamoja yanayohusisha wafanyakazi. hata hivyo maridhiano hayo 

yasiathiri pande isiyohusika na yasifanyike katika mazingira ya kazi. 

 
4.8. MADHARA YA BUGHUDHA ZA KIJINSIA (UKATILI WA KIJINSIA) 

 
Ukatili wa kijinsia umekuwa na madhara makubwa sana katika jamii, 
madhara hayo ni pamoja na:-  

 
i. Wahanga kuacha kazi kuliko kupata bughudha/madhara. 

 
ii. Wahanga wanaweza kufukuzwa kazi au kushushwa cheo 

kwa kushindwa kukubaliana na vitendo/matakwa ya 

wenye mamlaka. 
 

iii. Inaweza kusababisha mfadhaiko na uhasama kazini ambapo 
matokeo yake ni kuathirika kiakili na kimwili. 
 

iv. Wahanga wa bughudha za kijinsia wanaweza kupatwa na 
mfadhaiko, ghadhabu, wasiwasi ambapo mara nyingi 
inadhihirisha, ghadhabu, ukandamizaji, kukosa usingizi 

na kupata msongo wa mawazo. 
 

v. Inaweza kusababisha magonjwa  

 

 
 
4.9. NINI KIFANYIKE KUZUIA BUGHUDHA ZA KIJINSIA (UKATILI 

WA KIJINSIA) 
 

Katika kukabiliana na madhara ya ukatili wa kijinsia yafuatayo 

yanapaswa kufanyika:- 



 
i. Kutoa elimu na programu za kuinua uelewa kuhusu vitendo 

vya ukatili wa kijinsia. 
 

ii. Kuandaa kampeni dhidi ya ukatili wa kijinsia. 
 

iii. Kuhakikisha kwamba masuala ya bughudha za kijinsia 

yanaingizwa kwenye program za vyama na mahali pa kazi. 
 

iv. Kuandaa Sera za kupinga bughudha za kijinsia mahali pa 
kazi 

 

v. Kufanya majadiliano thabiti na waajiri ili kuingiza masuala 
ya ukatili wa kijinsia kwenye Mikataba ya Hali Bora ya 

Kazi. 
 

vi. Serikali ihakikishe Sheria na sera zilizopo zina vifungu vya 
ukatili wa kijinsia. 

 

 
 
 

 
 

 
 
 

 
 

 
 
 

 
 
 

 
 

 
 
 

 
SURA YA TANO 

 
 
 



AFYA NA USALAMA KAZINI 
(OCCUPATIONAL, HEALTH AND SAFETY) 

 
5.0. MAANA YA AFYA NA USALAMA KAZINI 

 

Afya na Usalama Kazini ni hali inayohusu mipango ya muda mfupi na 
muda mrefu ya kulinda na kuendeleza afya ya mfanyakazi kimwili, 
kiakili na kijamii kwa wakati wote awapo katika ajira na hata nje ya ajira 

ikihusisha pia utunzaji wa mazingira. 
 

5.1. UMUHIMU WA AFYA NA USALAMA KAZINI 
Afya na usalama kazini ni muhimu kwa kuwa humfanya mfanyakazi 
afanye kazi kwa amani bila kupata ajali na magonjwa.   

 
 

5.2. VISABABISHI VYA MADHARA YA KIAFYA YATOKANAYO NA 

KAZI 
a) Matumizi ya teknolojia dhaifu na zilizopitwa na wakati 

 
b) Kutoeleweka kwa viwango vya tatizo na madhara ya tatizo 

lenyewe 

 
c) Wafanyakazi na waajiri kutokuwa na elimu ya afya na usalama 

kazini 

 
d) Udhaifu wa sheria kuhusu Afya na Usalama Kazini. 

 
e) Sheria ya Afya na Usalama Kazini kutotekelezwa 
 

f) Ukosefu wa mambo mbadala ya Afya na Usalama. 
 

g) Ukosefu wa motisha kwa wafanyakazi. 
  
h) Udhaifu wa mtandao wa kutoa habari na teknolojia. 

 
 
 

 
Kila kazi ina kiwango fulani cha madhara kutokana na aina ya kazi 

na mazingira yake, aina hizo zimeainishwa kama ifuatavyo katika 
jedwali lifuatalo:- 

 

Jedwali Na. 2.  

Chanzo cha 

madhara 

Aina ya madhara ya 

kikazi 

Matokeo ya 

madhara 



Nyezo za kiufundi 

(mashine, zana za 
kazi) 

Kelele, ncha kali Vidonda, 

michubuko, 
mikwaruzo, kifo, 
kilema, usikivu 

hafifu n.k 
 

Mazingira ya nje 
(hewa, mwanga, 
mvua) 

Joto, mwanga, vumbi, 
umeme, mionzi, 
mitetemeko, 

unyevunyevu katika 
hewa 

Maumivu ya macho, 
kifua, heart stroke, 
Mapigo ya moyo 

n.k. 
 

Kibaiolojia 
wanyama (bacteria, 
virus, fangas) 

Vijidudu 
vinavyosababisha 
magonjwa ya mimea, 

wanyama, magonjwa 
ulemavu 

Kipindupindu, 
ukimwi, minyoo, 
homa, kifo, fangas, 

kichocho n.k. 
 

Maumbile 
(makamo, ubebaji, 

kiti na muundo wa 
zana za kufanyia 
kazi) 

Kuumia mgongo, 
viongo, kupinda, 

jembefupi, mpangilio 
mbovu wa kazini.  
Kusimama muda 

mrefu, kunyanyua 
mizigo vibaya, kufanya 
kazi katika urefu 

usiofaa.  Kazi zenye 
kurudiarudia 

Kutopenda kazi, 
kukosea usahihi wa 

kazi, kupata 
ulemavu n.k 

Kemikali yabisi 
(vimiminika gesi) 

Kuingia mwilini, kwa 
kupumua, kuingia 

mwilini kwa kumeza, 
kuingia mwilini kwa 
kupitia kwenye ngozi 

Kuwashwa, 
maradhi ya ngozi, 

moto, mlipuko, 
kuharibu neva, 
ugumba n.k. 

Saikolojia na jamii Shughuli za muda 
mrefu nyenzo duni njia 

mbaya za kufanyia kazi 
ya aina moja upweke 
wa muda mrefu 

mahusiano duni ya 
wafanyakazi wengine 

Kujisikia vibaya, 
kukereketwa 

magonjwa ya akili, 
kuharibu kazi, ajali, 
ulemavu n.k. 

 
5.3. MIFANO YA VIFAA VYA KUJIKINGA KATIKA AFYA NA 

USALAMA KAZINI:-  

 
a) Kioo cha kukinga macho na uso 

b) Kinga za masikio 
c) Vichuja hewa (Barakoa) 



d) Vichuja vumbi  
e) Mipira ya ngozi ya kuvaa mikononi (Gloves) 

f) Vazi maalum la kukinga mwili na  
g) Mabuti. 

 
5.4. HUDUMA ZA AFYA NA USALAMA KAZINI 

 

Huduma ya kwanza 
Huduma ya kwanza ni msaada unaotolewa kwa mfanyakazi 
aliyepata ajali kama kuungua kwa moto, kuanguka, kuangukiwa na 

kitu, kuumizwa na mitambo, kuzama majini, kunaswa na umeme 
nk, kwa nia ya kumpunguzia maumivu na kuokoa maisha yake.  Ili 

kuweza kutoa Huduma ya Kwanza kwa ukamilifu, waajiri 
wanatakiwa kuajiri watoaji wa Huduma ya Kwanza watakaokuwepo 
mahali pa kazi kwa wakati wote wa kazi.  Aidha, mwajiri yampasa 

kuhakikisha kuwa kila mfanyakazi amepatiwa elimu na mafunzo ya 
msingi ya utoaji wa huduma ya Kwanza. 

 
5.5. MIFUMO YA AFYA NA USALAMA KAZINI (OHS STUCTURES) 

 

Muundo wa kamati za afya na usalama mahali pa kazi 
 
Kwa kawaida hakuna aina maalum ya kuunda kamati ya afya na 

usalama kazini ingawa inatakiwa iwe na wawakilishi wa 
wafanyakazi waliochaguliwa na wafanyakazi wenyewe na 

wawakilishi wa Waajiri.  Kwa mahali pa kazi penye Tawi la Chama 
cha Wafanyakazi, ni muhimu kuwahusisha viongozi wa Tawi. 
Inashauriwa kuwe uwakilishi wa Afya na Usalama kutoka kila 

Kurugenzi/Idara.  Pia, Kamati yaweza kuwaalika wataalamu kwa 
ajili ya kutoa ushauri lakini hawana mamlaka ya kupiga kura. 

 

 
 

 
 
 

 
 

5.6. MAJUKUMU YA MWAKILISHI WA AFYA NA USALAMA KAZINI 
 
i. Kuwashawishi wafanyakazi wenzake kutumia vifaa vya kinga 

pale inapobidi na kufanya kazi kwa usalama. 
 

ii. Kutoa taarifa na kushiriki katika uchunguzi wa madhara na 

ajali mahali pa kazi. 
 



iii. Kuwa na habari sahihi na za kutosha kuhusu kazi na 
maeneo yenye kutishia afya za wafanyakazi. 

 
5.7. USIMAMIZI WA AFYA NA USALAMA KAZINI 

 
Jukumu la kusimamia mazingira salama ya afya kazini 
yanategemea utekelezaji wa vyombo vya kisheria na Mikataba ya 

kazi.  Sheria hizi zipo katika ngazi ya Nchi husika, Bara au 
Ulimwenguni. 

 

5.8. VIWANGO VYA SHIRIKA LA KAZI DUNIANI (ILO) 
 

Ifuatayo ni baadhi ya mikataba inayohusiana na dhana ya Afya na 
Usalama Kazini ya Shirika la kazi Duniani (ILO) 

 

• Mkataba Na. 182 wa kuondoa aina mbaya za ajira ya watoto ya 
mwaka 1999. 

• Mkataba Na. 17 wa fidia kwa wafanyakazi waliopata ajali. 

• Mkataba Na. 148 wa mazingira ya kufanyia kazi. 

• Mkataba Na. 170 wa kemikali. 

• Kanuni Na. 155 ya mwaka 1981 ya Afya na Usalama. 
 

5.9. SHERIA YA AFYA NA USALAMA KAZINI NA. 5/2003 
 

Sheria Na. 5 ya mwaka 2003 inayohusu Afya na Usalama inaonesha 

usimamizi, usajili na jinsi ya kutekeleza matakwa ya afya sehemu za 
kazi na adhabu za ukiukaji. Sheria hii inaelekeza ngazi za 

usimamizi wa Afya na Usalama ikianza na Kamati ya Afya na 
Usalama sehemu za kazi. 

 

5.10. SHERIA YA AJIRA NA MAHUSIANO KAZINI NA. 6 YA MWAKA 
2004. 

 
Sheria hii imeeleza kuwepo na vyombo vya afya na Kamati ya Afya 
na Usalama eneo la kazi ambayo inasimamia maswala ya afya. 

 
 
5.11. SHERIA YA FIDIA NA. 29 YA MWAKA 2008. 

 
Baada ya kuwa na Sheria ya Fidia Na. 263 mwaka 2008 ilitungwa 

Sheria Na. 29 ili kuifuta Sheria hiyo ya awali. 
 

i. Madhumuni ya Sheria ya Fidia ni kutoa kiasi cha fidia 

inayofaa na kulingana na kiwango cha maumivu, 



madhara au ulemavu unaopatikana kutokana na ajira 
zao. 

ii. Kutoa nafasi ya kuwarejesha watumishi walioathirika katika 
hali za afya ambayo inawafanya waendelee na maisha 

yao katika jamii bila ya kuwa tegemezi. 
 

iii. Kutoa maelekezo na muundo utakaotumika kuwarudishia 

gharama za fidia katika muda mfupi baada ya kuumia 
au kuathirika. 

 

iv. Kutoa mfumo utakaodhibiti usimamizi wa Mfuko wa Fidia 

pamoja na taratibu zitakazofuatwa wakati wa kuchangia 
na kulipa. 

 

v. Kutekeleza matakwa ya kisheria za kimataifa yanayohusu 
fidia ya wafanyakazi. 

 

vi. Kuhakikisha kuwa ajali zinazuiwa pamoja na madhara 

yanayotokana na kazi. 
 

Kifungu Na. 46 kinaeleza ulemavu wa muda mfupi, kifungu Na. 48 

kinaeleza fidia ya ulemavu wa kudumu, kifungu Na. 49 kinaeleza 
malipo ya mara moja, kifungu Na. 50 ni fidia kwa mtu aliyewahi 

kupata fidia, kifungu Na. 52 ni malipo kwa wategemezi, kifungu Na. 
53 malipo ya mazishi, kifungu Na. 54 ni malipo ya pensheni, vifungu 
Na. 58 na 59 vinaelekeza jinsi ya kukokotoa fidia kwa maradhi na 

maumivu ya ajali. 
 

 
 
 

 
 
 

 
 

 
 

SURA YA SITA 

 
 
 

HAKI ZA KIAJIRA NA UONGOZI 
(LABOUR RIGHTS AND LEADERSHIP) 



 
6.0. CHIMBUKO LA HAKI ZA VYAMA VYA WAFANYAKAZI 

Vyama vya wafanyakazi vimeanzishwa kwa lengo la kuweka 

pamoja nguvu za wafanyakazi ili kulinda, kutetea na kuboresha 
haki na maslahi yao. Ili malengo ya vyama yafikie, wanachama na 
viongozi wao wana wajibu unaokwenda sambamba na haki zao. 

 
6.1. HAKI NA MAJUKUMU YA VYAMA VYA WAFANYAKAZI 

Kwa mujibu wa malengo ya Vyama vya wafanyakazi, haki na 
wajibu wa vyama ni pamoja na:- 
a) Kuhamasisha wafanyakazi wajiunge na Chama 

 
b) Kutoa elimu ya Vyama vya wafanyakazi kwa wanachama 

 
c) Kukusanya michango kutoka kwa wanachama 

 

d) Kuwatetea wanachama 
 

e) Kulinda haki na maslahi ya wanachama na wafanyakazi kwa 

ujumla 
 

f) Kufanya majadiliano na waajiri na kufunga mikataba ya hali 
bora za kazi  

 

g) Kuandaa mikutano, kukutana na kujadili masuala 
yanayowahusu wanachama 

 
h) Uhuru wa kuanzisha na kukiendesha chama kwa mujibu wa 

katiba ya Chama na sheria za nchi 

 
i) Kutoa maoni na mapendekezo juu ya mambo mbalimbali ya 

kitaifa na kimataifa 

 
j) Kushiriki katika masuala mbalimbali ya kijamii 

 
k) Kujishirikisha na vyama vingine vya wafanyakazi na 

mashirikisho ya kitaifa, kikanda na kimataifa. 

 

 
 
 

6.2. KANUNI, SHERIA NA MATAMKO MBALIMBALI KUHUSU 
MISINGI YA HAKI ZA VYAMA VYA WAFANYAKAZI 

 



Misingi ya haki za Vyama vya wafanyakazi imejengwa katika 
kanuni, sheria na matamko mbalimbali ya kitaifa na kimataifa 

kama ifuatavyo:- 
 

6.3. KATIBA YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA YA 
MWAKA 1977 

 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama sheria mama 
ya Nchi inataja haki za msingi za binadamu zikiwemo zile 
zinazovihusu Vyama vya Wafanyakazi.  Sura ya kwanza sehemu ya 

pili mpaka tatu ya Katiba inasisiza haki zifuatazo:- 
 

a) Haki ya uhuru wa kujiunga na Chama 
b) Haki ya kufanya kazi 
c) Haki ya kupata ujira wa haki  

d) Haki ya kumiliki mali 
 

Ikumbukwe kuwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ipo katika mchakato wa mabadiliko makubwa, na ni matarajio 
yetu kuwa, haki na misingi ya vyama vya wafanyakazi itaendelea 

kuboreshwa kulingana na mabadiliko hayo. 
 
 

 
 

 
 
 

 
 
 

 
 

 
 
 

 
 

 
 
6.4. SHERIA ZA KAZI ZA NCHI 

 
Msingi wa haki za Vyama vya Wafanyakazi unatokana na Sheria za 
nchi kwa mfano; Sheria ya Vyama vya Wafanyakazi Na. 10 ya 

mwaka 1998 na Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini Na. 6 ya 
mwaka 2004 na Sheria ya Asasi za Kazi Na. 7 ya mwaka 2004. 



 
Pamoja na mambo mengine Sheria hizi zinaeleza majukumu ya 

Kamati ya Wafanyakazi na wajibu wa Mwajiri kwa Kamati kama 
ifuatavyo:- 

 
Wawakilishi wa Chama cha Wafanyakazi mahala pa kazi, yaani 
Viongozi wa Matawi ya Chama watafanya shughuli zifuatazo69:- 

 
a) Kuwakilisha wanachama katika malalamiko na mashauri ya 

nidhamu kazini. 

 
b) Kufanya uwakilishi kwa niaba ya wanachama kuhusiana na 

Kanuni, Afya na Usalama na Ustawi mahali pa kazi. 
 

c) Kumshauri Mwajiri kuhusu tija katika sehemu ya kazi. 

 
d) Kuwakilisha Chama cha Wafanyakazi katika upelelezi na 

uchunguzi unaofanywa kulingana na Sheria za Kazi. 
 

e) Kufuatilia na kuona kama Mwajiri anafuata na kutekeleza 

matakwa ya Sheria za Kazi. 
 

f) Kufanya shughuli za Chama cha Wafanyakazi kwa mujibu wa 

Katiba ya Chama. 
 

g) Kuendeleza mahusiano mema mahala pa kazi baina ya Mwajiri 
na Wafanyakazi. 

 

h) Kufanya kazi au shughuli yoyote iliyokubaliwa na Mwajiri 
mahala pa kazi. 

 

 

 
 

 
6.5. HAKI ZA VIONGOZI WA MATAWI (WAWAKILISHI WA CHAMA 

CHA WAFANYAKAZI) 

Viongozi wa Matawi ya Chama cha Wafanyakazi watakuwa na haki 
zifuatazo:- 

a) Kupewa malipo wanapokuwa hawapo kazini wakifanya 
shughuli yoyote iliyoelezwa na Sheria chini ya Kifungu cha 62 
(4) (a) – (h) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya 

mwaka 2004. 

                                                           
69 Kifungu cha 62 (4) (a) – (h) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 



 
b) Kutakuwa na haki ya kupewa na Mwajiri taarifa yoyote ambayo 

ni muhimu kwa utendaji kazi zao kwa kuzingatia masharti 
yaliyowekwa na Kifungu cha 70 (6) (c) cha Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini Na. 6 ya 2004.  
 
c) Watakuwa na haki ya kupewa likizo yenye malipo ya kutosha 

kwa ajili ya kuhudhuria mafunzo70. 
6.6. MAAZIMIO YA KIMATAIFA YAHUSUYO HAKI ZA MSINGI ZA 

VYAMA VYA WAFANYAKAZI 

 
a) Mkataba Na. 87 wa Shirika la Kazi Duniani wa mwaka 1948 

(Uhuru wa kujiunga na kuanzisha Vyama vya Wafanyakazi) 
 Mkataba huu ulipitishwa mwaka 1948 na Shirika la Kazi 

Duniani na kuridhiwa na Serikali ya Tanzania mwaka 2000 

unatoa haki zifuatazo:- 
 

i. Haki pia ipo kwa waajiri ambao nao wamepewa uwezo wa 
kujiunga pamoja ili kulinda na kutetea maslahi yao. 

 

ii. Azimio hili linatamka kuwa wafanyakazi na waajiri wanayo 
haki ya kuanzisha na kujiunga na Chama wanachokipenda 
wao wenyewe kwa lengo la kuendeleza na kulinda maslahi 

yao. 
 

iii. Vyama hivyo vitakavyoanzishwa vitakuwa na haki ya 
kutengeneza Katiba na Kanuni zake, kuchagua wawakilishi 
wao, kutengeneza mfumo wao wa uongozi na kutayarisha 

mipango yao. 
 

iv. Mamlaka za Umma haziruhusiwi kuingilia Vyama hivyo kwa 

namna yoyote ile. 
 

 
b) Mkataba Na. 98 wa Shirika la Kazi Duniani wa mwaka 1948 

(Haki ya Kuungana na kufanya Majadiliano ya Pamoja) 

 
Mkataba huu ulipitishwa na Shirika la Kazi Duniani mwaka 
1949 na kuridhiwa na serikali ya Tanganyika mwaka 1962 una 

haki ya kuwalinda wafanyakazi wanaotumia uhuru wao wa 
haki ya kujiunga, kutokuwepo na kuingiliana baina ya 

                                                           
70 Kifungu cha 63 (a) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 



Vyama vya wafanyakazi na waajiri na kukuza majadiliano ya 
pamoja. 

 
c) Azimio la Umoja wa Nchi Huru za Afrika (OAU) 

 
i. Suala la haki za binadamu pia limeshughulikiwa na Umoja 

wa Nchi Huru za Afrika (OAU).  OAU ilitoa azimio liitwalo 

“Azimio la OAU Juu ya Haki za Binadamu” (The OAUs 
African Charter on Human and Peoples Rights). 

 

ii. Azimio la Nchi Huru za Kiafrika linatamka wazi kuwa kila 
mtu ana haki ya kujindeleza na kufikia hali nzuri kimwili 

na kiakili. 
 

iii. OAU inaundwa na Nchi zote za Kiafrika.  Kila nchi 

inawajibika kuweka (kutegemeana na uwezo wa kiuchumi 
na rasilimali zilizopo) mazingira mazuri kwa wananchi wake 

yatakayowezesha malengo binafsi na pia ya jamii kwa 
ujumla. 

 

iv. OAU ilibadilisha jina lake mwezi 2001 na kuitwa Umoja wa 
Afrika ( African Union). 

 

d) Jumuiya ya Afrika Mashariki (East African Community – 
EAC) 

Mkataba wa kuanzishwa kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(East African Community) uliotiwa saini mjini Arusha Tanzania 
tarehe 30 Novemba 1999 una misingi ifuatayo inayosisitiza 

haki za binadamu. 
 

• Uhuru wa kuishi na kufanya kazi ndani ya eneo la kijiografia 
la nchi mwanachama. 

 
 
 

 
 
 

e) Haki za msingi za binadamu 
 

a) Haki ya kumiliki mali 
 

b) Haki ya kufanya kazi na uhuru wa kuchagua ajira 

 
c) Haki ya kuunda na kujiunga na Vyama vya wafanyakazi 



 
d) Haki ya kupata elimu 

 
e) Haki ya hifadhi ya jamii 

 
f) Haki ya uhuru wa kujieleza/kujitetea. 

 

6.7. MATAMKO (DECLARATIONS) 
 
Tamko la umoja wa mataifa juu ya haki za binadamu.  

Kifungu cha 23 cha tamko hilo kinasema:- 
 

a) Kila mtu ana haki ya kufanya kazi, uhuru wa kuchagua ajira 
atakayo, mazingira na hali bora za kazi na kuzuia ukosefu wa 
ajira.  

 
b) Kila mtu anayefanya kazi anastahili malipo ya haki ya kazi 

aifanyayo ili kumwezesha yeye na familia yake kuishi maisha 
ya heshima akisaidiwa pia na hifadhi zingine za jamii. 

 

c) Kila mtu ana haki ya kuunda na kujiunga na vyama vya 
wafanyakazi kwa ajili ya kulinda maslahi yake. 

 

Tamko hili linakwenda sambamba na Katiba ya Umoja wa Mataifa 
ambapo nchi wanachama zimesisitiza imani yao kwa haki hizi za 

msingi za binadamu. Pia heshima yao kwa haki hizi za msingi za 
binaamu na haki sawa kwa wanawake na wanaume na 
zimedhamiria kukuza maendeleo ya kijamii na kuinua hali ya 

maisha. 
 
 

 
 

 
 
 

 
 

Tamko la Shirika la Kazi Duniani (ILO) 
 

Hili ni tamko kuhusu Haki za Msingi na Haki Kazini lililopitishwa 

mwaka 1998. Mkutano huu ulipitisha Kanuni kuu zifuatazo:- 
 
a) Kupiga marufuku ajira ya shuruti 

b) Kukataza ajira ya watoto 
c) Haki ya kujumuika 



d) Haki ya kupata wanachama na kufanya majadiliano ya pamoja 
e) Malipo sawa kwa kazi inayolingana au yenye thamani sawa 

f) Kuondoa ubaguzi katika ajira. 
 

 
Nchi wanachama zinayo hiari ya kujiunga na ILO lakini mara tu 
zinapojiunga moja kwa moja huridhia misingi na haki iliyopo 

ndani ya Katiba ya ILO na hivyo kuwajibika kuelekeza juhudi zake 
katika ufikiwaji wa malengo ya umoja huu kwa kutumia nyenzo na 
rasilimali ilizonazo. 

 
Vyama vya Wafanyakazi vinatambulika kupitia Umoja wa Mataifa, 

Shirika la Kazi Duniani (ILO), Umoja wa Afrika (AU) na Jumuiya ya 
Afrika ya Mashariki (EAC). 

 

Kwa hali hilo uhalali wa kuanzisha, kujiunga na kuendesha 
Vyama vya Wafanyakazi mahali pa kazi umedhihirishwa kitaifa na 

kimataifa. 
 
 


