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1.0. JINA NA IMANI 

 

1.1. Jina la Chama litakuwa Chama cha Wafanyakazi Mashambani na Kilimo Tanzania. 

“TANZANIA PLANTATION AND AGRICULTURAL WORKERS UNION” kwa kifupi 

TPAWU.  

 

1.2. Makao Makuu ya Chama: 

 

Makao Makuu ya Chama yatakuwa Dar es Salaam na anuani yake itakuwa 

S.L.P.77420, DAR ES SALAAM. 

 

1.3.  Kujishirikisha hapa Nchini: 

 

Chama kitajishirikisha na Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania 

(TUCTA) na kitawawakilisha wanachama wote wanaotokana na sehemu za kazi za 

mashambani na kilimo na wale ambao kwa uamuzi wa TUCTA watakuwa 

wanachama wa Chama hiki ikiwa ni pamoja na sekta isiyo rasmi. 

 

1.4. Ushirikiano na nje: 

 

Chama hiki kitakuwa na uhusiano wa karibu na vyama vingine vya Sekta ya Kilimo 

katika nchi  mbalimbali na kujiunga Interational Union of Food (IUF). 

 

1.5. Imani ya Chama 

 

 Chama kinaamini kuwa: 

(a) Wafanyakazi wote duniani ni sawa. 

(b) Kila mfanyakazi ana haki ya kufanya kazi na anastahili malipo kufutana na 

kazi hiyo pamoja na kuheshimiwa kama binadamu. 

 

(c) Mshikamano wa wafanyakazi wote duniani ndiyo njia pekee itakayokuza 

ushirikiano wa karibu kati ya wafanyakazi na vyama vyao katika nchi zote. 

 

 (d) Nguvu ya wafanyakazi itatokana na juhudi zao katika kukuza umoja. 

 

 (e) Utengano wa aina yoyote kati ya wafanyakazi ni udhaifu. 
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(f) Kila mfanyakazi atakuwa huru kujiunga na Chama chochote cha siasa 

atakachopendelea. 

 

(g) TPAWU ni Chama ambacho hakitajishirikisha rasmi na Chama chochote cha 

siasa nchini. 

 

2.0. MADHUMUNI: 

 

2.1.Madhumuni Makuu ya Chama yatakuwa yafuatayo: 

 

2.1.1. Kuwaunganisha wafanyakazi, kulinda, kutetea na kuendeleza haki na maslahi yao 

wawapo kazini na wanapostaafu. 

 

2.1.2. Kushirikiana na kujadiluiana na waajiri katika kudumisha amani mahali pa kazi 

 

2.1.3. Kujadiliana na kuondoa ukandamizaji na ubaguzi wowote baina ya mwajiri na 

mfanyakazi. 

 

2.1.4. Kutekeleza na kusaidia katika utekelezaji wa mikataba ya Hali Bora za kazi na 

Tuzo. Kanuni za nidhamu na kanuni zozote zile ambazo zinatumika nchini. 

 

2.1.5. Kushirikiana na kubadilishana ujuzi na vyama vingine vya wafanyakazi nchini 

pamoja na vile vya Kimataifa kwa madhumuni ya: 

 

(a) Kupata, kutunza na kutoa taarifa au elimu katika masuala muhimu yahusuyo 

vyama vya wafanyakazi. 

 

(b) Kubadilishana ujuzi au taarifa katika masuala yanayohusiana na mishahara na   

hali za wafanyakazi na taratibu za Kimataifa zinazohusiana na masuala hayo. 

 

2.1.6. Kuwasiliana na Serikali kuhusu haja ya kutunga sheria sahihi za kazi na kuandaa 

sera nzuri za kuendeleza uchumi na maisha ya jamii. 

 

2.1.7. Kulinda maslahi ya wanachama kwa kuisaidia Serikali kuepukana na uandaaji wa 

sera ambazo ni hatari kwao. 

 

2.1.8. TPAWU itakuwepo kwa ajili ya kutoa huduma kwa wanachama na si kwa kujipatia 

faida. 
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3.0. UANACHAMA: 

 

3.1. Maombi ya Uanachama 

 

 3.1.1. Wafayakazi wote waliokuwa OTTU na kujiunga na TPAWU baada ya 

kuanzishwa kwake ndiyo walikuwa waanzilishi wa chama. 

 

3.1.2. Mwanachama wa TPAWU sharti awe mfanyakazi wa sekta zilizoainishwa katika  

Katiba hii. 

 

3.1.2.1. Sekta na sehemu za kazi: 

 

Uanachama utagawanyika katika sehemu na sekta kufuatana na aina ya kazi za 

wanachama kama ifuatavyo: 

 

(a) Wafanyakazi katika mashamba ya miwa, makampuni ya sukari na viwanda 

yake. 

 

(b) Wafanyakazi katika mashamba ya katani/mkonge na viwanda vinavyotengeneza 

bidhaa zitokanazo na zao la mkonge. 

 

(c) Wafanyakazi katika mashamba ya chai na viwanda vyake. 

 

(d) Wafanyakazi walioajiriwa katika mashamba ya korosho, misitu, nafaka, mifugo, 

tumbaku, Pareto, pamba, kahawa, mashamba mchanganyiko na mazao na viwanda 

vyake. 

 

(e) Wafanyakazi katika vyama vya ushirika, makampuni ya mazao, makampuni ya 

ununuzi wa mazao ya kilimo, mamlaka ya mazao na viwanda vyake na 

watendaji katika chama. 

 

(f) Wafanyakazi katika mashamba ya Maua, mbogamboga, matunda, migomba, 

mazao mengine ya kilimo na viwanda vyake. 

 

(g) Wafanyakazi katika sekta isiyo rasmi. 

 

 



4 

 

3.1.3. Maombi ya wanachama yatapelekwa kwenye Halmashauri ya tawi mahali pa kazi 

anapofanyia kazi mwombaji. Pale ambapo hapana Tawi maombi yatapelekwa katika 

ofisi ya chama iliyo karibu. 

 

3.1.4. Halmashauri ya Tawi bila kuchelewa itayafikiria maombi. Kamati ya tawi 

itakayokataa maombi, itawajibika kutoa sababu za uamuzi huo kwa mwombaji. 

 

3.1.5. Uamuzi wa kamati ya tawi utanzia siku maombi yalipopokelewa na mwanachama 

atapewa kadi ya uanachama. 

 

3.2.  Michango ya mwanachama 

 

3.2.1. Baada ya maombi ya uanachama kukubaliwa atalipa kiingilio kwa kiwango 

ambacho kitaamriwa na Baraza Kuu la Chama na atapewa stakabadhi.  Baada ya 

kulipa kiingilio wanachama wapya watapewa kadi za uanachama. 

 

3.2.2. Michango ya kila mwezi: 

 

3.2.2.1. Wanachama watalipa michango yao kila mwezi katika kiwango cha asilimia 2 ya 

mshahara wa mwanachama na kiwango kinaweza kikabadilika kufuatana na 

uamuzi wa Mkutano Mkuu wa Chama. 

 

3.2.2.2. Michango ya kila mwezi italipwa kwa utaratibu ufutao:  

 

(a) Mwanachama anaweza akapeleka michango yake moja kwa moja ofisi ya  

chama na akapewa stakabadhi. 

 

  (b) Michango ya wanachama itapelekwa kwenye chama na mwajiri. 

 

(c) Malipo yote yatakayofanywa na wanachama yatapelekwa Benki katika 

akaunti iliyofunguliwa na chama.  
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3.2.3. Ada maalum: 

 

 Kila watakapotakiwa, wanachama watawajibika kutoa ada maalum kwa kadri 

itakavyoamuliwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa katika masuala yanayohusiana 

na migomo, maendeleo ya Chama au matatizo mengineyo mahali pa kazi. 

 

MATUMIZI YA FEDHA ZA CHAMA: 

 

Fedha za Chama zitatumika kwa madhununi ya kugharamia shughuli mbalimbali za 

Chama kama itakavyoamuliwa na vikao vya Chama na Katibu Mkuu. 

 

3.3. Uanachama wa Heshima: 

 

3.3.1. Uanachama wa heshima unaweza kutunukiwa kwa wanachama waasisi 

waliojitolea wakati wa enzi wao katika kukiendeleza Chama. 

 

3.3.2. Uchaguzi (uteuzi) wa uanachama wa heshima utafanywa na Mkutano Mkuu wa 

Chama. 

 

3.3.3. Wanachama wa heshima hawataruhusiwa kupiga kura katika Mikutano ya Chama. 

 

3.4.  Mchango wa huduma za Chama kwa wafanyakazi wasiokuwa wanachama: 

 

3.4.1 Mahali popote pa kazi ambapo wanachama watazidi 50% (asilimia hamsini) ya 

wafanyakazi wote walioajiriwa, mwajiri atalazimika kuchangisha fedha kwa ajili ya 

Chama kutoka katika mishahara ya wafanyakazi wasiokuwa wanachama na 

kupeleka fedha hizo katika ofisi au akaunti ya Benki ya Chama. Kiwango cha 

mchango kitakuwa sawa na mchango wanayotoa wanachama. 

 

3.5.  Kadi za Uanachama na uandikishaji 

 

3.5.1. Kadi za uanachama: 

 

Kila mwanachama atapewa kadi iliyochapishwa ambayo ndani yake itajaza jina 

lake, anuani yake, kazi yake, nambari yake, tarehe ya ujiunga na Chama, jina la 

Chama na maelezo mengine yoyote kama itakavyoelekezwa na kanuni au taratibu 

za Chama. 
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3.5.2. Daftari la Kumbumbuku: 

Baada ya kukubaliwa kujiunga na Chama, maelezo yote ya mwanachama huyo 

yaliyomo katika kadi ya uanachama yataingizwa katika daftari la kumbukumbu za 

Chama kwa madhumuni ya kusaidia kuweka kumbukumbu za michango ya 

wanachama, na kumbukumbu hizo zitatakiwa kuwa sahihi kila wakati. 

 

3.6. Haki za Mwanachama: 

 

3.6.1. Mwanachama yeyote, mbali na wanachama wa heshima atakuwa na haki zifuatazo: 

 

(a) Kuwakilishwa na chama dhidi ya mwajiri wake pamoja na haki ya yeye 

mweyewe kujitetea dhidi ya mwajiri huyo kwa mashtaka yoyote dhidi yake. 

 

(b) Kujitetea mbele ya vyombo mbalimbali vya chama na haki ya kukata rufaa 

katika vikao vya juu vya chama kama hataridhika na uamuzi uliotolewa. 

 

(c) Kushiriki katika uchaguzi wa uongozi wa chama kwa mujibu wa kanuni zilizopo. 

 

(d) Kushiriki katika shughuli zote za chama na mikutano kwa mujibu wa kanuni 

zilizopo. 

 

(e) Kuwa na haki ya kuweza kufahamu mali za chama. 

 

3.7. Wajibu wa Mwanachama: 

 

3.7.1. Kila mwanachama atakuwa na wajibu wa:- 

(a) Kulipa michango ya kila mwezi na mchango maalum kwa wakati unaotakiwa. 

 

(b) Kuunga mkono na kusaidia kwa vitendo maendeleo ya chama. 

 

(c)  Kuzingatia katiba na taratibu za chama na kuheshimu maamuzi yaliyotokana 

na katiba au taratibu hizo. 

 (d) Kuhudhuria vikao vyote vya chama vinavyomhusu. 

 (e) Kuheshimu uamuzi uliokubaliwa na wengi 

(f) Kuhakikisha kuwa anatekeleza kanuni za kazi na anatumia ujuzi, elimu na 

uwezo ili kuinua ufanisi katika kazi. 
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3.8. Kuacha uanachama: 

 

3.8.1. Mwanachama ambaye hatalipa michango yake kwa miezi sita mfululizo bila sababu 

za msingi zinazokubaliwa na Halmashauri ya tawi/ofisi ya Katibu Mkuu atakuwa 

amejiachisha uanachama. 

 

3.8.2. Kujiuzulu Uanachama:- 

 

3.8.3. Mwanachama anaweza kutoa notisi ya siku 30 kujiuzulu uanachama wake kwa 

kuandikia Halmashauri ya tawi lake. Tawi litapaswa kumtaarifu Katibu wa 

Sehemu/Kanda. 

 

3.8.4. Mtu yeyote ambaye uanachama wake utakwisha katika chama hatakuwa na haki 

wala kuhusika na mali ya chama. 

 

3.9. Kufukuzwa Uanachama: 

 

3.9.1. Mwanachama yeyote au Afisa wa kuchaguliwa au wa kuteluliwa anaweza 

kufukuzwa uanachama kama: 

(a) Atagundulika kuwa alijipatia uanachama kwa njia ya udanganyifu. 

 (b) Kwa kukosa uaminifu au amefuja mali ya chama. 

(c) Amegundulika kuwa ni mwanachama wa chama kingine kinachoshindana na 

chama hiki. 

(d) Atafanya vitendo vinavyopingana na kanuni za chama au uamuzi wa Mkutano 

Mkuu wa chama. 

(e) Amekosa uzalendo na utii kwa chama kwa mfano kuhusiana na masuala ya 

kukisaliti chama katika migogoro ya kikazi. 

 

3.9.2. Utaratibu wa kumfukuza mwanachama katika chama: 

(a) Endapo mwanachama ataonekana ana dosari atapewa nafasi ya kujitetea kabla 

ya hatua nyingine hazijachukuliwa. 

 

(b) Halmashauri ya tawi itatoa taarifa za shauri hilo kwa Kamati ya Utendaji ya 

Kanda ya chama pamoja na mapendekezo ya kumfukuza mwanachama. 

 

 (c) Kamati ya Utendaji ya Kanda itapeleka taarifa ya uamuzi wake kwa 

mwanachama aliyependekezwa kufukuzwa uanachama kwa maandishi. 
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(d) Mwanachama aliyefukuzwa uanachama na Kamati ya Utendaji ya Kanda 

atakuwa na haki ya kuomba rufaa dhidi ya uamuzi huo kwa Kamati Kuu ya 

Utendaji Taifa ambayo itakuwa na uamuzi wa mwisho. 

 

3.10. Kuhama Uanachama: 

 

3.10.1. Mwanachama ambaye ajira yake itakwisha mahali pake pa kazi atatoa taarifa kwa 

Halmashauri ya Tawi lake ambalo litatia muhuri kwenye kadi yake kuthibitisha 

kuwa alitimiza masharti yaliyomo katika katiba ya chama. 

 

3.10.2. Kuhama kwa mwanachama kutoka sehemu moja ya kazi kwenda sehemu 

nyingine katika chama Mwanachama anayehama sehemu moja ya kazi kwenda 

sehemu nyingine katika chama hiki atatoa taarifa katika Tawi la karibu la mahali 

pengine pa kazi au sehemu na kuendelea kuwa mwanachama wa chama hiki. 

 

4.0. MATAWI YA CHAMA: 

 

4.1. Chama kuanzishwa matawi. 

 

4.1.1. Kamati ya Utendaji ya Kanda itaanzisha matawi katika kila mahali pa kazi ambapo 

wanachama kumi au zaidi wameajriwa. 

 

4.1.2. Wanachama walioajiriwa mahali pa kazi ambao hawafiki watu kumi 

watahudumiwa na mwakilishi mmoja wa chama atakayechaguliwa miongoni mwao 

kuwakilisha maslahi yao kwa niaba ya chana (Shop Steward) 

 

4.1.3. Kila Tawi litaandikishwa Makao Makuu ya chama. 

 

4.2. Vikao vya Tawi: 

 

4.2.1. Vikao vya Tawi vitakuwa kama ifuatavyo: 

 (a) Halmashauri ya tawi. 

 (b) Mkutano wa wanachama wote. 

 (c) Mkutano wa wafanyakazi wote. 

 

4.2.2. Mikutano yote ya wafanyakazi iliyotajwa hapo juu itafanyika kama ifuatavyo: 

 (a) Mkutano wa Halmashauri ya Tawi utafanyika mara moja kwa mwezi 

 (b) Mkutano wa wanachama wote utafanyika mara mbili kwa mwaka. 

 (c) Mkutano wa wafanyakazi wote utafanyika mara moja kwa mwaka. 
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4.3. Muundo wa Vikao vya Chama. 

 

4.3.1. Halmashauri ya Tawi itakuwa na wajumbe wafuatao:- 

 

(a) Mjumbe 1 kwa wanachama 1 – 9.  

(b) Wajumbe 3 kwa wanachama 10 – 20. 

(c) Wajumbe 10 kwa wanachama 21 – 100. 

(d) Wajumbe 15 kwa wanachama 101 na kuendelea  

(e) wajumbe waliotajwa katika a – d hapo juu watajumuisha Mwenyekiti wa 

Kamati ya Wanawake na Mwenyekiti Kamati ya Vijana. 

(f) Idadi ya uwakilishi inaweza kubadilika kufuatana na matakwa ya sheria za kazi.  

 

4.3.2. KAZI ZA HALMASHAURI YA TAWI: 

 

 Halmashauri ya tawi itafanya kazi zifuatazo: 

(a) Kulinda, kutetea na kuendeleza haki na maslahi ya wanachama wake na 

kuhakikisha kuwa afya na usalama vinadumishwa mahali pa kazi. 

 

(b) Kuandaa na jkuwasilisha mikataba ya hali bora za kazi kwa Katibu wa Kanda 

na Katibu Mkuu  ili iweze kupitiwa na Makao Makuu kwa majadiliano na 

mwajiri. 

 

(c) Kubuni njia za kukuza tija na kuendeleza uzalishaji na ajira ya hakika na 

kuhakikisha kuwa wanachama wanafaidika kutokana na ziada inayotokjana na 

ongezeko la tija. 

 

(d) Kutoa taarifa mara kwa mara kwa wanachama kuhusu shughuliza ujumla za 

tawi. 

 

 (e) Kuingiza wanachama wapya 

 

(f)  Kuhakikisha kuwa kifungu cha 3 kinachohusiana na uanachama na michango 

(3.2.2.) kufukuzwa uanachama (3.9) na kuhama uanachama (3.10) 

vinatekelezwa. 

 

(g) Kuendeleza uhusiano kati ya wafanyakazi na mwajiri na kati ya matawi mengine 

yenye kazi za aina moja. 
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 (h) Kuendeleza na kusimamia elimu ya wafanyakazi 

 

 (i) Kutoa misaada na ushauri kwa wanachama. 

 

 (j) Kupanga na kushughulikia fedha za chama. 

 

 (k) Kutunza vitabu vya kumbukumbu za chama 

 

 (l) Kutoa taarifa ya mapato na matumizi kwa wanachama 

 

(m) Kuhakikisha kuwa Kamati za Afya na Usalama na Kamati za wanawake zina 

anzishwa na kuimarishwa mahali pa kazi. 

 

(n) Kutoa onyo au kumsimisha uongozi wakati pendekezo la uongozi 

litakapopelekwa kwa Kamati ya utendaji ya Kanda kwa uamuzi wa mwisho, 

pale kiongozi atakapobainika hafuati masharti ya katiba au kutokuwa na 

nidhamu. 

 

4.4. Halmashauri ya Tawi: 

 

4.4.1. Halmashauri ya tawi itaitisha mikutano yake angalu mara moja kila mwezi mmoja 

ingawa kunaweza kjuitishwa kikao cha dharura kwa uamuzi wa Katibu wa Tawi 

baada ya kushauriana na Mwenyekiti wake. 

 

4.4.2. Mwenyekiti wa Tawi atakuwa kiongozi wa mikutano yote ya Halmashauri ya tawi. 

Endapo Mwenyekiti wa tawi atakuwa na udhuru wa kumfanya asihudhurie 

mkutano, wajumbe watachagua miongoni mwao Mwenyekiti wa muda. 

 

4.4.3. Endapo kunatokea mgogoro wa kikazi mahali pa kazi, kamati ya tawi itaitisha 

mkutano wa wanachama wote na kama ni mahali ambapo muafaka umeshindikana 

na mwajir, kura ya maoni ya kuhusu uwezejkano wa kuitisha mgomo itapigwa. 

 

4.4.4. Uamuzi wa kutangaza mgomo utahitaji theluthi mbili ya wanachama, Halmashauri 

ya tawi itawasilisha mapendekezo ya mgomo kwa Katibu wa sehemu/kanda 

yakitaja tarehe ya mgomo. 
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4.5. Mkutano wa Wanachama wote: 

 

4.5.1. Mkutano wa wanachama wote utafanyika kila baada ya miezi sita au wakati 

wowote inapotokea dharura.  

 

 Mkutano wa wanachama wote utakuwa na kazi zifuatazo: 

(a) Kupokea na kujadili taarifa ya Halmashauri ya tawi na kuagiza Halmashauri 

hiyo katika utekelezaji wa mambo yatokanayo na taarifa hiyo. 

 

(b) Kupokea na kujadili njia za kutekeleza maamuzi yaliyopitishwa na vyombo vya 

Sehemu, Kanda, Taifa na mambo yoyote tayatakayoletwa na wanachama katika 

tawi. 

 

(b) Kuchagua viongozi 

 

 (i) Mwenyekiti wa Tawi 

 

 (ii) Katibu wa Tawi 

 

 (iii) Halmashauri ya Tawi 

 

 (iv) Wawakilishi katika Mkutano Mkuu wa Kanda 

 

(v) Kupokea taarifa ya mapato na matumizi ya chama tawini kutokana na asilimia 

kumi (10%) ya mapato ya ada za wanachama yanayoachwa au mradi wa chama 

uliopo tawini. 

 

(d) Kupitisha makisio ya mapato na matumizi ya chama tawini kwa mwak 

unaofuata. 

 

4.5.2. Mkutano wa wafanyakazi wote katika tawi utafanyika mara moja kwa mwaka na 

utafanya yafuatayo: 

(a)  Kujadili utekelezaji mzuri wa mpango wa kazi kama ulivyowasilishwa na 

Halmashauri tawi. 

(b)  Kujadili taarifa ya utendaji iliyowasilishwa na kutano wa Baraza la 

wafanyakazi 
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4.6. Uchaguzi wa tawi 

 

4.6.1. Ni wanachama hai tu ndio watakaoruhusiwa katika kikao cha wanachama wote. 

 

4.6.2. Ni wanachama hai tu ndiyo watakuwa na haki ya kupiga na kupigiwa kura 

kwa nafasi za uongozi ngazi ya Tawi, Kanda na Taifa.  

 

4.7. Kamati ya Usimamizi ya Uchaguzi: 

 

4.7.1. Kutakuwepo na kamati ya usimamizi itakayoundwa na wajumbe watatu ambao 

watachaguliwa na mkutano wa tawi kabla ya mkutano mkuu wa uchaguzi 

kuanza au maafisa wa chama. 

 

4.7.2. Mapendekezo yote ya wagombea yatawasilishwa katika kamati ya usimamizi ya   

uchaguzi wiki tatu kabla ya mkutano wa wanachama katika tawi ambao ndio wa 

uchaguzi. 

 

4.7.3. Kazi za Kamati ya Usimamizi ya uchaguzi ni hizi zifuatazo: 

(a) Kuhakikisha kuwa kuna mapendekezo ya kutosha kwa nafasi zote za 

wagombea. 

 

(b)  Kuhakikisha kwamba ni wanachama wasilaza michango yao ya kila mwezi 

ndio walioruhusiwa kuingia katika kikao cha mkutano wa mwaka wa 

wanachama wote. 

 

(c) Kuwasilisha katika kikao orodha yote ya mapendekezo pamoja na taarifa 

inayoelezea kuwa ni nani kati ya waliopendekezwa hawafai kugombea uongozi 

kwa mujibu wa katiba ya chama. 

 

(d)  Kamati ya usimamizi ya uchaguzi itasimamia uchaguzi ikiwa ni pamoja na 

kutaja idadi sahihi ya wajumbe wenye haki ya kupiga kura. 

 

4.7.4. Taarifa na mapendekezo ya Kamati ya utendaji ya uchaguzi itawasilishwa katika 

kikao ili kiweze kupitia na kuikubali. 

 

4.7.5. Uchaguzi utafanyika katika mkutano wa mwaka wa wanachama wote. Hata hivyo 

mkutano maalum unaweza kuitishwa kwa ajili ya kujaza nafasi iliyoachwa wazi ya 

Mwenyekiti au Katibu wa tawi aliyejiuzulu au kulazimika kuacha kiti kwa sababu 

zozote zile kabla ya muda wa uchaguzi wa kawaida. 
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4.7.6. Wajumbe wa Halmashauri ya tawi pamoja na Mwenyekiti na Katibu wa Tawi 

watachaguliwa kila baada ya mika mitano(5). 

 

4.8.  Uchaguzi wa wawakilishi katika Mkutano Mkuu wa Kanda. 

 

4.8.1. Kila tawi litakuwa na wawakilishi wanne (4) katika Mkutano Mkuu wa Kanda: 

Mwenyekiti, Katibu, Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake na Mwenyeviti wa 

Kamati ya Vijana. 

 

4.8.2 Wagombea binafsi ambao ni wanachama hai na siyo wajumbe wa mkutano 

mkuu wa Kanda au Taifa, wataruhusiwa kugombea nafasi ya uongozi katika 

ngazi ya Kanda au Taifa. Gharama za mgombea binafsi zitabebwa na 

mgombea mwenyewe. 

 

4.9. Viongozi wa tawi na kazi zao: 

 

4.9.1. Mwenyekiti wa Tawi: 

 

4.9.2. Mwenyekiti wa tawi atafanya kazi zifuatazo: 

(a) Ataongoza mikutano yote ya tawi kwa uangalifu na utulivu. 

(b) Atatia sahihi katika Kumbukumbu za mikutano pamoja na Katibu wa Tawi. 

(c) Atasimamia utendaji wa kazi katika tawi ikiwa ni pamoja na kuhamasisha 

wafanyakazi kuingiza wanachama wapya 

(d) Kusimamia mapato na matumizi ya fedha za chama katika tawi. 

 

4.9.3. Endapo Mwenyekiti kwa sababu yoyote ile hataweza kuhudhuria Mkutano, 

Halmashauri ya tawi itachagua mjumbe mmoja wapo kusimamia mkutano huo 

 

4.9.4. Katibu wa Tawi: 

 

4.9.5. Katibu wa Tawi atafanya kazi zifuatazo:- 

 

(a) Atatunza vitabu vya hesabu za fedha na hati za tawi na kuendeleza vipindi vya 

mwaka wa fedha katika kitabu cha michango na katika masalio ya kazi za 

mwanachama. 

 

(b) Atahudhuria mikutano yote ya tawi na kutia sahihi na kutunza kumbukumbu 

za mijutano hiyo. 
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(c) Atafanya mawasiliano yote yanayohusika katika tawi na kuwasomea 

wanachama iwapo kutakuwa na haja hiyo. 

 

(d) Atawasilisha kwa Katibu wa Sehemu/Kanda taarifa ya wanachama wote katika 

tawi pamoja na tarehe waliyojiunga na chama nambari za kadi wao na masalio 

ya malipo kwa wanachama husika. 

 

(e) Atawasilisha taarifa ya fedha zote alizopokea kwa niaba ya tawi kwa Katibu wa 

Sehemu/Kanda kila mwezi baada ya kuondoa fedha ambazo ameruhusiwa 

kubakisha kwa matumizi ya tawi. 

 

(f) Atawasilisha katika Halmashauri ya tawi kila miezi mitatu taarifa ya mapato na 

matumizi ya fedha za chama pamoja na taarifa ya idadi ya wanachama 

maendeleo ya chama kwa ujumla. 

 

(g) Atatengenezaq mizania ya kila mwezi itakayoonyesha kwa usahihi mapato na 

matumizi ya tawi. Kama kuna matatizo yatakayojitokeza kuhusiana na 

michango na taarifa basi Katibu wa Kanda apewe taarifa. 

 

(h) Kila itakapobidi ataitisha mikutano maalumu ya tawi baada ya kushauriana na 

Mwenyekiti. 

 

(i) Kama atajiuzulu yeye mwenyewe, au ataacha ukatibu kwa ajili ya umri, au 

atalazimishwa kuacha, atakabidhi kwa Mwenyekiti wa tawi vitabu na mali za 

chama au mauzo ya mali hizo kwa mujibu wa katikba ya chama kamati ya tawi 

itamteua Katibu wa muda na kumkabidhi shughuli zote za chama mpaka 

uchaguzi utakapofanyika. 

 

5.0. Muundo wa Kamati za Wanawake: 

 

5.1. Zitaanzishwa Kamati za Wanawake sehemu za kazi kuanzia ngazi za matawi, 

Kanda na Taifa ambazo zitafanya kazi zake chini ya chama matawini, Kanda na 

Taifa. 

 

Kamati ya wanawake wafanyakazi ngazi ya tawi itakutana kabla ya Halmashauri ya 

Tawi. 
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5.2. MUUNDO WA KAMATI 

 

Kamati ya tawi sehemu ya kazxi yenye wafanyakazi wanawake  

1 – 5- Wajumbe wane (4) 

51- 100 – wajumbe watano (5) 

101 – Kuendelea wajumbe sita (6) 

 

5.3. Kamati ya Wanawake Kanda 

 

5.3.1. Kamati ya utendaji ya wanawake Kanda itakuwa na wajumbe wasiopungua watano  

Wenye sifa zifuatazo: 

(i) Watokane na Mkutano Mkuu wa Kanda 

(ii) Kila sekta kutoka Kanda iwe na mwakilishi mmoja (1)  

(iii) Katibu wa Kanda awe Katibu wa Kamati 

 

5.3.2. Wenyeviti wote wa Kamati za wanawake kutoka matawini ndio watakaounda 

mkutano Mkuu wa Kanda wa wanawake. Mkutano wa Kanda wa wanawake 

utamchagua. 

 

 Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Kanda atakuwa mjumbe wa Mkutano 

Mkuu na Baraza Kuu TPAWU Taifa. 
 

 Wajumbe wa Kanda kama ilivyo katika ibara 5.3.2.  

 

5.4. Kamati ya wanawake ya Taifa: 

 

5.4.1. (i) Wajumbe wote wanaowakilisha wanawake katika Mkutano Mkuu 

(ii) Wajumbe watamchagua Mwenyekiti wao wa Taifa 

(iii) Wajumbe wanne (4) wanawake watakaohudhuria mikutano ya Baraza Kuu. 

(iv) Katibu wa Kamati ya Wanawake taifa atakuwa ni mtendaji wa chama 

anayeshughulikia masuala ya wanawake. 

 

6.0. MAJUKUMU YA KILA NGAZI YA KAMATI ZA WANAWAKE 

 

6.1.  TAWI 

(i) Kuwahamasisha wafanyakazi wanawake wajiunge na chama cha wafanyakazi 

(ii) Kuchambua na kuyajadili mahitaji ya wanfanyakazi wanawake na 

kuyawasilisha katika vyombo vinavyohusika 

(iii) Kuwaunganisha wafanyakazi wanawake kwa njia ya umoja na mshikamano 
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(iv) Kuweka takwimu na taarifa mabli mbali kuhusu wafanyakazi wanawake. 

(v) Kwa kushirikiana na kamati za tawi kuwaelimisha wanachama/ wafanyakazi 

kuhusu haki zao na wajibu wao kazini 

(vi) Kubuni mbinu na utatuzi wa matatizo wafanyakazi wanawake amani na 

upendo baina ya wafanyakazi wanawake na wanaume. 

 

(vii) Kuitisha mikutano ya kujadili masuala yanayohusu wafanyakazi wanawake. 

(viii) Kufanya mawasiliano na chama cha wafanyakazi ngazi inayohusika na kutoa 

mlisho nyuma kwa wahusika. 

 

6.2. KANDA: 

(i) Kuhakikisha kuwa kamati za wanawake zipo kwa mujibu wa Katiba ya TPAWU   

na zinafanya kazi. 

 

 

(ii) Kupokea, kujadili na kufanyia kazi mapendekezo mbali mbali kutoka matawini. 

 

(iii) Kuhamasisha wafanyakazi wanawake kujiunga na chama hiki itafanywa kwa 

kushirikiana na Halmashauri ya tawi mahali pa kazi pamoja na kamati ya 

wanawake. 

 

(iv) Kutoa elimu kwa wafanyakazi wanawake juu ya masuala mbalimbali. 

 

(v) Kufuatilia utekelezaji wa majukumu mbalimbali yanayohusu wanawake na 

maamuzi mbali mbali yaliyotolewa na ngazi ya Kanda na Taifa katika Matawi. 

 

(vi) Kubuni mbinu mbalimbali ili kuwawezesha wanawake kuongeza kipato na 

kuboresha maisha na mazingira ya kazi. 

 

(vii) Kushauri chama ngazi ya Kanda juu ya masuala ya maendeleo kwa 

wanawake. 

 

6.3. TAIFA: 

(i) Kuhakikisha kuwa Kamati za wanawake zinaundwa na kufanya kazi kwa 

mujibu wa katiba ya TPAWU. 

 

(ii) Kutoa elimu katika ngazi zote za chama kuhusu masuala ya wanawake 

katika kuongeza kipato na kuboresha mazingira na makazi. 
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(iii) Kubuni mbinu mbalimbali ili kuwawezesha wanawake kushiriki uongozi 

katika ngazi zote, Kuongeza kipato na kuboresha mazingira/makazi. 

 

(iv) Kufanya tathmini ya shughuli za wafanyakazi wanawake angalau mara moja 

kwa mwaka na kuratibu mapendekezo yanatoka ngazi zote za chama. 

 

(v) Kamati ya wanawake Taifa itakutana kabla ya vikao vya Baraza Kuu. 

 

7.0.  MUUNDO WA KAMATI YA VIJANA 

Kutakuwa na kamati ya vijana ya TPAWU ambacho ni chombo cha ushauri kwa 

kamati ya utendaji kuhusu masuala ya vijana. ( kijana ni mtu mwenye umri kati ya 

18 – 35). 

7.1. Muundo wa Kamati za Vijana 

7.1.1. Kamati ya Vijana katika tawi 

Kamati ya vijana tawini yenye wafanyakazi vijana 

(i) 1-100 wajumbe wanne (4) jinsia izingatiwe. 

(ii) 101-na kuendelea Wajumbe watano(5) akiewepo Mwenyekiti na Katibu (jinsia 

izingatiwe). 

(iii) Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya Vijana atakuwa mjumbe katika 

Halmashauri ya tawi. 

(iv) Wajumbe wa Kamati hii watachaguliwa kila baada ya miaka mitano.   

(v) Vikao vya kamati ya vijana tawi vitakutana kabla ya kikao cha 

Halmashauri ya tawi. 

 

7.1.2. Kamati ya Vijana Kanda 

Kamati ya vijana kanda itakuwa na wajumbe watano (5) wenye sifa zifuatazo:- 

(i) Watokane na mkutano mkuu wa kanda 

(ii) Wajumbe watachagua mwenyekiti na katibu 

(iii) Wenyeviti wote wa kamati ya vijana kutoka matawini ndiyo watakaunda 

mkutano wa kanda wa vijana 

(iv) Mwenyekiti wa kamati ya vijana kanda atakuwa mjumbe wa mkutano mkuu 

na baraza kuu la TPAWU Taifa. 

(v) Wajumbe wa kamati hii watachaguliwa kila baada ya miaka mitano. 
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7.1.3. Kamati ya Vijana ya Taifa 

(i) Wajumbe wote wanaowakilisha vijana katika mkutano mkuu. 

(ii) Wajumbe watamchagua mwenyekiti wao wa Taifa. 

(iii) Wajumbe wa kamati hii watachaguliwa kila baada ya miaka mitano. 

 

7.2. MAJUKUMU YA KILA NGAZI YA KAMATI ZA VIJANA 

7.2.1 TAWI 

(i) Kuwahamasisha wafanyakazi vijana wajiunge na chama cha TPAWU. 

(ii) Kupigania ongezeko la ajira na mazingira mazuri ya kazi kwa vijana. 

(iii) Kuchambua na kuyajadili mahitaji ya wafanyakazi vijana na kuyawasilisha 

katika vyombo vinavyohusika. 

(iv) Kuwaunganisha wafanyakazi vijana kwa njia ya umoja na mshikamano. 

(v) Kuweka takwimu na taarifa mbalimbali kuhusu wafanyakazi vijana. 

(vi) Kushirikiana na kamati za tawi kuwaelimisha wanachama /wafanyakazi 

kuhusu haki zao na wajibu wao kazini. 

(vii) Kubuni mbinu na utatuzi wa matatizo ya wafanyakazi vijana. 

(viii) Kuitisha mikutano ya kujadili masual yanayohusu wafanyakazi vijana. 

(ix) Kamati ya vijana tawi itakutana mara moja kwa mwezi.  

7.2.2. KANDA 

i. Kuhakikisha kuwa kamati za vijana ngazi ya tawi zipo kwa mujibu wa 

katiba ya TPAWU na zinafanya kazi 

ii. Kupigania ongezeko la ajira na mazingira mazuri ya kazi kwa vijana. 

iii. Kupokea , kujadili na kufanyia kazi mapendekezo mbalimbali kutoka 

kamati z a vijana ngazi ya tawi 

iv. Kuhamasisha wafanyakazi vijana kujiunga na chama kwa kushirikiana 

na uongozi wa Kanda 

v. Kutoa elimu kwa wafanyakazi vijana juu ya masuala mbalimbali kama 

sheria za kazi. 

vi. Kufuatilia utekelezaji wa majukumu mbalimbali yanayohusu vijana na 

maamuzi mbalimbali yalitolewa na ngazi ya kanda na Taifa katika 

matawi. 

vii. Kushauri chama ngazi ya Kanda juu ya masuala ya maendeleo kwa 

vijana. 

viii. Kamati ya Vijana Kanda itakutana mara baada ya vikao vya kamati ya 

wanawake kanda na kabla ya Kamati ya Utendaji Kanda. 
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7.2.3. TAIFA  

i. Kuhakikisha kuwa kamati za vijana ngazi ya Kanda zipo kwa mujibu 
wa katiba ya TPAWU na zinafanya kazi. 

ii. Kupigania ongezeko la ajira na mazingira mazuri a kazi kwa vijana. 

iii. Kupokea, kujadili na kufanyia kazi mapendekezo mbalimbali kutoka 

kamati za vijana ngazi ya kanda. 
iv. Kuhamasisha wafanyakazi vijana wanajiunga na chama kwa 

kushirikiana na uongozi mwingine. 
 

v. Kutoa elimu kwa wafanyakazi vijana juu ya masuala mbalimbali. 
 

vi. Kufuatilia utekelezaji wa majukumu mbalimbali yanayohusu vijana na 
maamuzi mbalimbali yalitolewa na ngazi ya Kanda na Taifa. 

 

vii. Kushauri chama ngazi ya kanda juu ya masuala ya maendeleo kwa 
vijana. 

 

viii. Kamati ya Vijana Taifa itakutana mara baada ya vikao vya Kamati ya 
Wanawake Taifa na kabla ya Kamati ya Utendaji Taifa. 

 

8.0. MUUNDO WA KANDA ZA TPAWU: 

 

8.1. (a) Kanda inaweza kufunguliwa katika eneo lolote lenye idadi ya 

wanachama wanaofikia (2,500) elfu mbili na mia tano. 

 

(b) Ikiwa Kanda hiyo itafikisha wanachama zaidi ya (15,000) elfu 

kumi na tano, Kamati ya Utendaji Taifa inaweza kupendekeza 

kwa Baraza Kuu kufunguliwa kwa Kanda nyingine ilimradi isiwe 

kwenye mkoa mmoja. 

 

(c) Endapo Kanda itapungukiwa na wanachama chini ya (2,500) elfu 

mbili na mia tano, Kanda hiyo itapewa muda wa miezi ishirini 

na nne (24) kuongeza wanachama na ikishindwa kufikisha 

kiwango tajwa hapo juu, Kamati ya Utendaji Taifa itapendekeza 

kwa Baraza Kuu kufutwa kwa Kanda hiyo. 
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8.2. Vikao vya Chama vya Kanda: 

 

8.2.1. Kutakuwa na vikao vifuatavyo katika ngazi ya Kanda: 

(a) Mkutano Mkuu wa Kanda 

(b) Kamati ya Utendaji ya Kanda 

 

8.2.1.1. Mkutano Mkuu wa Kanda: 

 

Mkutano Mkuu wa Kanda ndicho chombo kikuu cha chama katika Kanda na 

utafanya mkutano wake mara moja kila baada ya miaka mitano (5) Hata 

hivyo kwa uamuzi wa vyombo vya juu vya chama mkutano maalum unaweza 

kuitishwa. Mkutano Mkuu wa Kanda utakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Mwenyekiti wa Kanda 

(b) Katibu wa Kanda- atakuwa Katibu wa Kamati ya utendaji ya Kanda. 

(c) Wajumbe waliochaguliwa sawa na 4.8.1. 

(d) Makatibu wa sehemu 

(e) Makatibu wasaidizi wa Sehemu. 

(f) Maafisa wengine wakuteuliwa wanaweza kualikwa kuhudhuria 

Mkutano Mkuu wa Kanda kwa mujibu wa nyadhifa zao lakini 

watakuwa hawana haki ya kupiga kura. 

(g) Mwenyekiti wa Kamati ya wanawake Kanda. 

(h) Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana Kanda. 

 

8.3. Mkutano Mkuu wa Kanda utafanya kazi zifuatazo: 

(a) Kupokea na kushughulikia taarifa zilizoletwa na Kawmati ya Utendaji ya 

Kanda 

(b) Kutekeleza maazimio yaliyotolewa na vyombo vya juu katika chama. 

(c) Kuratibu na kusaidia katika utekelezaji wa shughuli za chama katika Kanda. 

(d) Kujadili na kukuza hali ya maisha ya wafanyakazi ambao ni wanachama 

katika Kanda 

 

8.3.1. Mkutano Mkuu wa Kanda utachagua wanachama wafuatao: 

(a) Mwenyekiti wa Kanda 

(b Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Kanda 

(c) Wajumbe watakaoiwakilisha Kanda katika Mkutano Mkuu wa Chama wa 

Taifa mmoja kwa kila sehemu katika chama. 

(d) Mwenyekiti wa Kanda ataendelea kuwa mjumbe mpaka uchaguzi wa kanda 

utakapomalizika. 
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8.4. Kamati ya Utendaji ya Kanda: 

 

8.4.1. Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya Kanda itakayokutana mara moja kwa 

mwaka. Kamati hii itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Mwenyekiti wa Kanda 

(b) Katibu wa Kanda 

(c) Wajumbe wawili kwa kila sekta ya chama waliochaguliwa na Mkutano Mkuu 

wa Kanda. 

(d) Wajumbe wa Baraza Kuu walioko katika Kanda hiyo. 

(e) Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Kanda. 

(f) Katibu wa Sehemu 

(g) Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana Kanda 

 

8.4.2. Kazi za Kamati ya Utendaji ya Kanda:- 

 

8.4.3. Kamati ya Utendaji ya Kanda itafanya kazi zifuatazo: 

(a) Kutekeleza maazimio ya vyombo vya juu vya chama. 

(b) Kuratibu na kusaidia katika utekelezaji wa shughuli za chama katika Kanda. 

(c) Kusaidia matawi katika shughuli mbalimbali za kuimarisha chama. 

 

9.0. Viongozi wa Kanda na kazi wao: 

 

9.1. Mwenyekiti wa Kanda: 

 

8.2. Mwenyekiti wa Kanda atafanya kazi kama za Mwenyekiti wa Taifa katika Kanda 

yake. 

 

9.3. Katibu wa Kanda: 

 

9.3.1. Katibu wa Kanda atakuwa ndiye Mtendaji Mkuu wa chama katika Kanda na 

atafanya kazi chini ya maelekezo ya Katibu Mkuu. 

 

9.3.2. Katibu wa Kanda atafanya kazi zifuatazo kwa mujibu wa Katiba ya Chama: 

(a) Atahudhuria mikutano yote ya chama katika Kanda na atakuwa na haki ya 

kupiga kura. 

(b) Atatia sahihi katika hundi zote na atawajibika kufanya mawasiliano yote 

yanayohusika. 

(c) Atatunza vitabu vyote pamoja na mali za chama kama atakavyoamriwa na 

Katibu Mkuu. 
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(d) Atakuwa Mtendaji Mkuu wa chama katika Kanda 

(e) Atapeleka benki fedha zote alizokusanya kutoka katika matawi yote yaliyo 

katika Kanda husika 

(f) Atawasilisha kila baada ya miezi mitatu taarifa ya kazi, mapato na matumizi 

kwa Katibu Mkuu. 

(g) Atatuma kwa kila mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Kanda wito wa 

mikutano angalau siku 14 kabla ya mikutano kufanyika. 

(h) Atawahamasisha wafanyakazi ili wajiunge na chama kwa k8ushirirkiana na 

Makatibu walio chini yake. 

(i) Atawasilisha kwa Katibu Mkuu taarifa ya fedha na maendeleo ya chama 

katika Kanda kwa kadri ya maelekezo ya Kamati ya Utendaji ya Taifa/Katibu 

Mkuu. 

 

10.0. CHAMA NGAZI YA TAIFA, SEKTA, IDARA NA KANDA: 

 

10.1. Wasaidizi wa Katibu Mkuu 

Chama Makao Makuu kitakuwa na wasaidizi wa Katibu Mkuu watakao shughulikia 

idara na sekta za chama 

 

10.2. Idara:  

 

10.2.1. Kutakuwa na Idara zifuatazo za chama: 

(a) Idara ya Elimu, Wanawake na Vijana. 

(b) Idara ya Uchumi, Utafiti na Mikopo. 

(c) Idara ya Uhasibu na Utumishi. 

 

10.3. KANDA NA SEHEMU: 

 

10.3.1. Chama kitakuwa na Kanda nane (8) kwa kuanzia na kupanuka/kupungua 

kieneo kwa kadri ya uwezo wa chama kifedha na wingi wa wanachama. 

 

10.3.2. Kanda za TPAWU zitakuwa zifuatazo: 

 

1. ARUSHA: 

Mkoa wa Arusha 

Mkoa wa Singida 

Mkoa wa Manyara 
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2. IRINGA: 

Mkoa wa Iringa  

Mkoa wa Njombe 

 

3. MBEYA:  

Mkoa wa Mbeya 

Mkoa wa Tabora 

Mkoa wa Kigoma 

Mkoa wa Katavi 

 

4. MOROGORO 

Mkoa wa Morogoro 

Mkoa wa Pwani 

Mkoa wa Dar es Salaam 

Mkoa wa Dodoma 

 

5. KILIMANJARO 

Mkoa wa Kilimanjaro 

 

6.  MTWARA: 

Mkoa wa Mtwara 

Mkoa wa Lindi 

Mkoa wa Ruvuma 

 

7. ZIWA: 

Mkoa wa Mwanza 

Mkoa wa Kagera 

Mkoa wa Mara 

Mkoa wa Shinyanga 

Mkoa wa Simiyu 

Mkoa wa Geita 

 

8. TANGA: 

Mkoa wa Tanga 
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11.0. MKUTANO MKUU WA CHAMA WA TAIFA: 

 

11.1. Kabla ya uchaguzi Katibu Mkuu atatangaza nafasi zote za uongozi katika 

chama kwa wanachama hai na wale watakaopenda kugombea nafasi hizo 

watajaza fomu na kuzirejesha ofisi ya Katibu Kuu ndani ya kipindi 

kitakachoainishwa katika tangazo. 

 

11.2. Mkutano Mkuu wa Chama utahudhuriwa na wajumbe walichaguliwa kutoka  kila 

Kanda ya Chama. MMoja kutoka kila sekta ya Chama katika Kanda. Zaidi ya 

wajumbe hao, mkutano Mkuu wa chama utahudhuriwa na hawa wafuatao: 

(i) Mwenyekiti wa Chama wa Taifa 

(ii) Katibu Mkuu wa Chama 

(iii) Naibu Katibu Mkuu 

(iv) Wasaidizi wa Katibu Mkuu 

(v) Wakuu wa Idara za chama 

(vi) Wenyeviti wa Kanda 

(vii) Mjumbe mwanamke kutoka kila Kanda 

(viii) Wadhamini wa chama 

(ix) Makatibu wa Kanda 

(x) Makatibu wa Sehemu 

(xi) Makatibu wasaidizi wa Sehemu zinazojitegemea 

(xii) Wenyeviti Kamati za wanawake Kanda 

(xiii) Wenyeviti wa Kamati za Vijana Kanda 

 

11.3. Mwenyekiti wa Taifa wa TPAWU na Katibu Mkuu wataendelea na kuwa wajumbe 

wa Mkutano Mkuu na Baraza Kuu mpka uchaguzi utakapomalizika na watakuwa 

na haki ya kugombea/ kuchaguliwa. 

 

11.4. Mkutano Mkuu wa uchaguzi wa Chama utafanyika kila baada ya miaka 

mitano (5) na Mkutano Mkuu wa kazi utafanyika kila baada ya miaka miwili 

na nusu (2½) baada ya Mkutano Mkuu wa uchaguzi. 

 

11.5. Kama kutatokea sababu maalum, Kamati ya Utendaji ya chama au theluthi mbili 

ya wajumbe wa Baraza Kuu wanaweza kuamua kuitisha kikao cha Mkutano Mkuu 

maalum. Mkutano Mkuu maalumu utajadili mambo yale tu yaliyosababisha 

kuitishwa kwake. 

 

11.6. Taarifa ya Mkutano Mkuu wa chama itatolewa angalu miezi mitatu kabla. Taarifa 

ya muda mfupi inaweza kutolewa kama itabidi kuitisha Mkutano Mkuu maalum. 
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11.7. Kiwango cha chini cha mahudhurio ya Mkutano Mkuu wa chama kitakuwa ni 

 theluthi mbili ya wajumbe wote. 

 

11.8. Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu atakuwa ni yule Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

Iwapo kwa sababu zozote zile Mwenyekiti atashindwa kuhudhuria mkutano mkuu 

utachagua Mwenyekiti wa mkutano huo miongoni mwa wajumbe waliohudhuria. 

 

11.9. Kazi za Mkutano Mkuu wa Chama:- 

 

11.9.1. Mkutano Mkuu wa chama ndicho chombo kikuu cha chama kitakachokuwa 

na mamlaka ya juu kuliko vikao vingine. 

 

11.9.2. Mkutano Mkuu wa chama utachagua wafuatao: 

(a) Mwenyekit wa Chama wa Taifa 

(b) Katibu Mkuu 

(c) Wajumbe wa Baraza Kuu mmoja kutoka kila Kanda na wajumbe wa 

chama katika Mkutano Mkuu Shirikisho. 

(d) Wawakilishi wa TPAWU katika Mkutano Mkuu wa Shirikisho. 

Watakuwa wajumbe thelathini (30) wakiwemo: 

(1) Mwenyekiti wa TPAWU Taifa 

(2) Katibu Mkuu 

(3) Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa 

(4) Mjumbe mmoja wa Kamati ya Utendaji ya Shirikisho. 

(5) Wajumbe watatu (8) mmoja mwanamke wa kuchaguliwa na 

Baraza Kuu kuingia Baraza Kuu la shirikisho 

(6) Wajumbe 16 wa kuchaguliwa na Mkutano Mkuu 

(7) Mjumbe mmoja mwakilishi wa wanawake kwenye mkutano wa 

Shirikisho. 

(8) Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana Taifa 

 

TPAWU itafuata katiba ya Shirikisho kupata idadi sahihi ya wajumbe 

wa vikao vya shirikisho mara kwa mara. 

 

11.9.3. Mkutano Mkuu wa chama ndiyo chombo pekee kitakachokuwa na mamlaka 

ya krekebisha au kufanyia mabadiliko katiba ya chama. Mkutano Mkuu wa 

chama utapokea na kurekebisha katiba ya chama bila kuathiri sheria. 
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11.9.4. Mkutano Mkuu wa chama utajadili na kutoa uamuzi kuhusu taarifa za kazi a 

fedha zilizoletwa na Kamati Kuu ya Utendaji ya Chama. 

 

11.9.5. Mkutano Mkuu wa chama utakuwa na uwezo wa kuthibitisha,kurekebisha 

au kufuta uamuzi wowote uliopitishwa na kikao au kiongozi yeyote wa 

chama. 

 

11.9.6. Mkutano Mkuu ndio utakaotoa uamuzi kuhusu ghughuli za uhusiano wa 

Kimataifa na kuhusu chama kujiunga na Taasisi za vyama vya Kimataifa. 

 

11.9.7. Mkutano Mkuu wa chama utafanya kikao chake mara moja kila baada ya 

miaka mitano (5) na unaweza kukasimu madaraka yake kwa Baraza Kuu. 

 

11.9.8. Haki ya kuchaguliwa:- 

 

Kila mwanachama asiyelaza michango yake katika chama atakuwa na haki 

ya kuchaguliwa kuwa mjumbe wa Mkutano Mkuu wa chama isipokuwa 

wanachama wa heshima. 

 

11.9.9. Haki ya Wadhamini: 

 

Wadhamini wasiochaguliwa na Mkutano Mkuu watakuwa na haki ya 

kuhudhuria mikutano, kutoa maoni na mapendekezo lakini hawatakuwa na 

haki ya kupiga kura. 

 

11.9.10. Agenda, Hoja na Mapendekezo: 

 

11.9.10.1. Kamati ya Utendaji ya chama itapendekeza Agenda kwa ajili ya Mkutano 

Mkuu. 

 

11.9.10.2. Mwanachama au tawi watakuwa na haki ya kupeleka hoja zao katika 

Mkutano Mkuu wa chama miezi mitatu kabla ya Mkutano Mkuu. Hoja za 

wanachama hata kama Mkutano Mkuu wa tawi hauziafiki, utaziwasilisha 

Makao Makuu ya chama kupitia kwa Katibu wa Kanda ili zikajadiliwe na 

kufanyiwa uamuzi na kamati ya utendaji Taifa. 

 

11.9.10.3. Hoja na mapendekezo vitagawiwa kwa wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa 

maandishi katika muda unaofaa kabla ya mkutano huo. 
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11.9.11. Utaratibu wa kupiga kura: 

 

11.9.11.1. Uchaguzi utafanyika kwa kura ya siri, uchaguzi wa Mwenyekiti wa Taifa, 

Katibu Mkuu na Naibu Katibu Mkuu utahitaji zaidi ya nusu ya kura 

zote zilizopigwa ili kutangazwa kuwa wamechaguliwa. 

 

11.9.11.2. Maamuzi mengine yoyote ya Mkutano Mkuu yatapitishwa kwa nusu ya 

wajumbe waliopiga kura kwa kuinua mikono, isipokuwa kama Mkutano 

Mkuu utaamua vinginevyo. Kama kura zitalingana za wagombea, Mwenyekiti 

wa Mkutano Mkuu atatumia kura yake ya turufu. 

 

11.9.11.3. Mabadiliko yoyote katika katiba/ Kanuni za chama yatapitishwa kwa theluthi 

mbili ya wajumbe. 

 

12.0. BARAZA KUU LA CHAMA LA TAIFA: 

 

12.1.1. Baraza Kuu la Chama litakuwa na wajumbe waliochaguliwakutokana na 

wajumbe wa Mkutano Mkuu hivyo kwamba kila sekta itawakilishwa na 

wajumbe atatu. Kikao cha Baraza Kuu la chama kitahudhuriwa vile vile na 

wajumbe wafutao: 

 

1. Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ambao ni:- 

 Mwenyekiti wa TPAWU Taifa 

 Katibu Mkuu 

 Naibu Katibu Mkuu 

 Wenyeviti wa Kanda 

 Wajumbe watatu (3) kutokana na Kapu watachaguliwa iwapo kila sekta 

ya chama itakuwa imewakilishwa jinsia izingatiwe. 

 Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa 

 Mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Shirikisho. 

 Wasaidizi wa Katibu Mkuu na Wakuu wa Idara. 

 Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana Taifa. 

 

2. Makatibu wa Kanda 

3. Wajumbe wanne(4) wanawake 

4. Wadhamini wa chama 

5. Wenyeviti wa Kamati za wanawake Kanda. 

 

 



28 

 

12.1.2. Baraza Kuu la Taifa litakutana mara moja kwa mwaka. 

 

12.1.3. Kamati ya Utendaji inaweza kuitisha kikao maalumu cha Baraza Kuu la 

Taifa. Kikao cha namna hiyo kinaweza kuitishwa vile vile kama theluthi moja 

ya wajumbe wa Baraza Kuu la chama wametaka hivyo kwa maandishi. 

 

12.1.4. Taarifa na tarehe ya Mkutano itatolewa mwezi mmoja kabla. Taarifa fupi 

inaweza ikatolewa kwa ajili ya kikao maalumu cha Baraza Kuu la chama. 

 

12.1.5. Mwenyekiti wa Chama atakuwa Mwenyekiti wa Baraza Kuu la chama la 

Taifa. Kama kwa sababu zozote zile Mwenyekiti hakuhudhuria mkutano, 

Baraza Kuu la Taifa litachagua Mwenyekiti wa mkutano huo miongoni mwa 

wajumbe wake. 

 

12.2. Kazi za Baraza Kuu la Chama la Taifa: 

 

12.2.1. Baraza Kuu la Chama litafanya kazi zifuatazo: 

(a) Kutayarisha mipango na sera za shughuli za chama kama 

zilivyotayarishwa na Kamati ya Utendaji ya chama. 

 

(b) Kuhakikisha kwamba shughuli za Kamati ya utendaji na Sekretarieti 

zinaendeshwa kwa mujibu wa kanuni za vyama vya wafanyakazi. 

(c) Kupitisha bajeti ya chama. 

(d) Kusikiliza rufaa. 

 

(e) Baraza Kuu la chama litachagua Naibu Katibu Mkuu kutokana na 

majina yatakayopendekezwa na Kamati ya Utendaji miongoni mwa 

wanachama hai waliojaza fomu ya kuomba nafasi hiyo.  Naibu 

Katibu Mkuu aliyekuwepo madarakani ataendelea kuwa mjumbe wa 

Mkutano Mkuu na Baraza Kuu mpaka uchaguzi utakapomalizika. 

 

(f) Litapokea na kujadili taarifa ya kazi za kamati ya wanawake. 

 

(g) Litaamua juu ya uanzishwaji wa Kanda mpya au kufuta Kanda baada 

ya kupokea ya kupokea mapendekezo kutoka Kamati ya Utendaji 

Taifa. 

 

(h) Litathibitisha kuchaguliwa kwa Mwenyekiti wa Kamati ya wanawake 

Taifa. 
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(i) Litachagua mjumbe/wajumbe wa Kamati ya utendaji ya Taifa 

“Shirikisho” 

 

(j) Litathibitisha kuchaguliwa kwa Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana 

Taifa. 

 

12.3. Haki ya kushiriki katika Uchaguzi: 

 

12.3.1. Kila mwanachama anayelipa michango ya kila mwezi atakuwa na haki ya 

kuchaguliwa kuwa Mjumbe wa Baraza Kuu la Chama isipokuwa wafuatao: 

(a) Maafisa wa chama walikwisha kuchaguliwa na Mkutano Muu. 

(b) Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Chama na Wenyeviti wa Kanda. 

(c) Watumishi wengine wa chama 

(d) Wanachama wa Heshima 

 

13.0. KAMATI YA UTENDAJI YA CHAMA: 

 

13.1. Muundo wa Kamati: 

 

13.1.1. Kamati ya Utendaji itakuwa na Mwenyekiti wa chama Taifa. Katibu Mkuu, 

Naibu Katibu Mkuu, Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa, Mwenyekiti 

wa Kamati ya Vijana Taifa, Wenyeviti wa Kanda, wajumbe 3 kutokana na 

kapu watachaguliwa iwapo kila sekta ya chama itakuwa imewakilishwa na 

mjumbe wa Kamati ya Utendaji Shirikisho (TUCTA) (jinsia itazingatiwa). 

 

13.2. Kazi za Kamati ya Utendaji ya chama. 

 

13.2.1. Kamati ya Utendaji itawajibika kuhakikisha kwamba mwenendo wote wa 

shughuli za kazi za chama unafuata kanuni za chama na maazimio ya 

Baraza Kuu. Kipindi chote kabla ya Baraza Kuu, Kamati ya utendaji itakuwa 

ndicho chombo cha juu cha kutoa uamuzi, kasoro katika mambo yale 

ambayo yanalihusu Baraza Kuu la Taifa. 

 

13.2.2. Kupendekeza majina ya wagombea nafasi ya Unaibu Katibu Mkuu kutoka 

miongoni mwa wanachama hai waliojaza fomu za kuomba nafasi hiyo. 

 

13.2.3. Kamati ya Utendaji itathibitisha mapendekezo ya ajira yatakayoletwa kwake 

na Ofisi ya Katibu Mkuu kwa kuzingaiwa kanuni za utumishi za chama. 
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13.2.4. Kuandaa kanuni za katiba ya chama. 

 

13.3. Nafasi zilizowazi: 

 

13.3.1. Mjumbe wa Kamati ya Utendaji au Baraza Kuu la taifa ataacha kuwa 

mjumbe na nafasi yake itatangazwa kuwa iko wazi baada ya haya 

yafuatayo kutokea:- 

(i) Akihama chama 

(ii) Akifukuzwa katika chama 

(iii) Akisimamishwa na Baraza Kuu la Taifa 

(iv) Akikosa kuhudhuria vikao viwili mfululizo vya Kamati ya Utendaji au 

Baraza Kuu la Taifa bila sababu za kuridhisha 

(v) Akiacha kazi au kufariki. 

(vi) Akipata uhamisho wa kudumu nje ya sehemu au Kanda 

aliyochaguliwa, atakapopatikana na hatia ya shitaka la kesi ya jinai, 

ugonjwa au kusimamishwa kazi kwa zaidi ya miezi 6.  

 

13.4.  Mikutano: 

 

13.4.1. Kamati ya Utendaji itakutana sio chini ya mara mbili kwa mwaka. 

 

13.5.  Viongozi wa Kitaifa: 

 

13.5.1. Uchaguzi: 

 

Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Taifa, Katibu Mkuu, wajumbe wa Baraza Kuu 

la TPAWU, wajumbe wa Baraza Kuu la TUCTA na wajumbe wa Mkutano 

Mkuu wa TUCTA kama ilivyoainishwa katika kifungu 10.9.2. cha katiba 

ya chama. 

 

13.5.2. Uteuzi: 

Maafisa wengine watateuliwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa. 

 

13.6.  Mwenyekiti wa Taifa: 

Mwenyekiti wa Taifa atatokana na wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa 

na atafaya kazi zifuatazo: 

(a) Atahudhuria Mkutano Mkuu, Baraza Kuu na Kamati ya Utendaji Taifa.  
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(b) Atasimamia na kuongoza Mkutano Mkuu, Baraza Kuu na Kamati ya 

Utendaji na mikutano mingine ambayo Kamati ya Utendaji ya chama 

itaamua. 

(c) Atawajibika katika usimamizi wa nidhamu katika Mikutano. 

(d) Atatia sahihi kumbukumbu za mikutano pamoja na Katibu Mkuu wa 

Taifa. 

(e) Atahakikisha kuwa katiba na taratibu za chama zinafuatwa na wale wote 

wanaohusika. 

(f) Katika mikutano inayoongozwa na Mwenyekiti wa Taifa atakuwa na kura 

ya turufu, kinga licha ya kura yake ya kawaida. 

(g) Ikiwa Mwenyekiti wa Taifa atakuwa na udhuru wa kumfanya asiweze 

kuhudhuria mkutano, mjumbe yeyote atakayechaguliwa na mkutano huo 

atendesha shughuli za mkutano. 

(h) Ikiwa kiti cha Mwenyekiti kitabaki wazi kwa sababu yoyote ile kabla ya 

Mkutano Mkuu wa chama Katibu Mkuu atatoa taarifa kwa Kamati ya 

Utendaji Taifa na nafasi hiyo itajazwa na Baraza Kuu la Taifa mpaka 

Mkutano Mkuu mwingine utakapofanyika 

 

13.7. Katibu Mkuu wa Chama 

Katibu Mkuu atachaguliwa kila baada ya miaka mitano na atakuwa ndiye mtendaji 

Mkuu na msemaji Mkuu wa chama atakayewajibika katika utekelezaji wa maamuzi 

yaliyokwisha kupitishwa na Mkutano Mkuu, Baraza Kuu na Kamati ya Utendaji ya 

chama. Katibu Mkuu atachaguliwa na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa 

wanachama hai waliojaza fomu kwa nafasi hiyo na atafanya kazi zifuatazo:- 

 

(a) Atahudhuria Mkutano Mkuu, Baraza Kuu na Kamati ya Utendaji Taifa. 

 

(b) Ataweka kumbukumbu za mikutano na kutekeleza sera za chama pamoja na 

maamuzi yaliyokwisha kupitishwa na Mkutano Mkuu, Baraza Kuu na Kamati 

ya Utendaji Taifa. 

 

(c) Atatayarisha na kuwasilisha mbele ya Kamati Kuu ya Utendaji ya Taifa, siyo 

chini ya robo mwaka, na kila mwisho wa mwaka wa fedha, hesabu sahihi ya 

mapato na matumizi ya chama pamoja na kuwasaidia wakaguzi wa hesabu za 

fedha za chama atakapotakiwa kufanya hivyo. 

 

(d) Atawajibika kwa chama kuhusu fedha zote zinazopitia mikononi mwake. 
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(e) Atawajibika kutunza vitabu vya fedha na vitabu vingine vya mahesabu ya fedha 

Makao Makuu, kutuza fedha ya matumizi ya kila sikum kufanya malipo kwa 

niaba ya chama na kutunza nakala zote za stakabadhi za mapato na matumizi 

 

(f) Atatoa stakabadhi kwa fedha yote iliyopokelewa na chama 

 

(g) Atatayarisha hundi zote na hali za malipo, ambazo zitasainiwa na angalu 

mdhamini mmoja na Katibu Mkuu au Msaidizi wake. 

 

(h) Atatuma kwa kila mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Taifa agenda za mikutano 

angalu siku 14 kabla ya mikutano hiyo. 

 

(i) Kwa mujibu wa katiba hii Katibu Mkuu anaweza kuongeza muda wa 

uongozi/kiongozi wa tawi pale anaporidhika kwamba kuna sababu za msingi za 

kufanya hivyo. 

 

13.8. Naibu Katibu Mkuu: 

Naibu Katibu Mkuu atawajibika kwa kufanya kazi atakazoagizwa na Katibu Mkuu, 

Katibu Mkuu anapokuwa hayupo atafanya kazi zote za Katibu Mkuu. 

 

14.0. BARAZA LA WADHAMINI WA CHAMA: 

 

14.1. Wadhamini wa chama: 

 

14.1.1. Kutakuwa na Wadhamini watatu walioteuliwa na Mwenyekiti wa Taifa wa 

TPAWU kwa kushauriana na Katibu Mkuu wa chama na kuthibitishwa na 

Baraza kuu. 

(a) Wawe na uzoefu wa kutosha katika masuala ya vyama vya 

wafanyakazi. 

(b) Wasiwe na madaraka ya kudumu katika chama 

(c) Wawe wanaishi katika eneo ambalo siyo mbali sana na mji ambao 

Makao Makuu ya chama yapo. 

(d) Wawe bado ni wafanyakazi walioajiriwa. 

 

14.1.2. Fedha na mali za chama vitawekwa katika rasilimali chaini ya udhamini wa 

Baraza la wadhamini ambao watatunza rasilimali hii kwa kadri Kamati ya 

Utendaji itakavyoelekeza. 
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14.1.3. Nafasi ya mdhamini wa chama itatangazwa kuwa iko wazi na Kamati ya 

utendaji Taifa. Mdhamini atahesabika kuwa ameondolewa katika shughuli 

zake iwapo mambo yafuatayo yatatokea:- 

(a) Atafariki 

(b) Atajiuzulu 

(c) Atakuwa na akili zisizo timamu 

(d) Atapatikana na hatia ya shitaka la jinai au asipotekeleza kazi za 

udhamini kwa muda unaozidi miezi sita . 

(e) Akiacha kazi 

 

14.1.4. Mdhamini anaweza kujiuzulu wakati wowote kwa kumwandikia barua Katibu 

Mkuu wa Chama. 

 

14.1.5. Kila maazimio yatakayoteua wadhamini yataingizwa katika kumbukumbu za 

kikao kilichowathibitisha. 

 

14.1.6. Hati zote za kumiliki mali inayoondosheka na isiyoondosheka na hati 

nyingine zozote za chama zitakuwa tayari kutazamwa na wadhamini kila 

watakapotaka kufanya hivyo. Ili mradi tu ifahamike kwamba hati zote 

zinazohisiana na milki ya mali zitakuwa zinatunzwa na Katibu Kuu ambaye 

atazitoa kwa wadhamini kila watakapozihitaji. Kila anapokabidhi kwa 

wadhamini Katibu Mkuu atatoa hati ya makabidhinao ambayo itaelezea vile 

vile ni lini hati hizo zinaweza kuhitajika na chama kwa shughuli za kila siku 

ili utendaji usiathiriwe na kutokuwepo kwa hati hizo. 

 

14.1.7. Mdhamini aliyejiuzulu au kuondolewa katika nafasi hiyo kwa sababu zozote 

atawajibika kukabidhi hati na mali zote za chama alizomiliki kwa wadhamini 

wengine. 

 

14.1.8. Suala la uwekezji rasilimali litaamriwa na Kamati ya Utendaji Taifa. 

Mdhamini haruhusiwi kutumia/kuwekkeza mali yoyote ya chama kwa faida 

yake. 

 

14.1.9. Mwanachama asiyelipa michango ya kila mwezi hawezi kuchaguliwa kuwa 

mdhamini, na yule abaye ni mdhamini atajiuzulu kazi hiyo mara baada ya 

kuacha kuwa mfanyakazi. 
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15.0.  MENGINEYO:  

 

15.1.  Kiwango cha mahudhurio ya mikutano: 

 

15.1.1. Bila kuathiri yaliyomo katika baadhi ya vifungu vya kanuni hizi, kiwango cha 

mahudhurio kwa mikutano yote ya chama itakuwa ni zaidi ya nusu ya 

wajumbe wanaotakiwa kuhudhuria mkutano huo. 

 

15.1.2. Kujaza nafasi zilizowazi: 

 

Kila nafasi itakapoachwa wazi katika chama, kikao kinachohusika kitaijaza 

mapema iwezekanavyo kwa mujibu wa Katiba hii. 

 

Ngazi ya Kanda: Kamati ya Utendaji itachagua mtu kuziba nafasi iliyo wazi 

katika Kanda hiyo hadi kitakapofanyika kikao husika cha kikatiba.Ngazi ya 

Taifa: Kamati ya Utendaji ya Taifa itachagua mtu wa kuziba nafasi iliyo wazi 

hadi kitakapofanyka kikao husika cha kikatiba. 

 

15.1.3. Kujiuzulu: 

 

15.1.3.1. Mwanachama anayetaka kujiuzulu anaweza kufanya hivyo kwa kuwasilisha 

barua yake kwa Katibu wa Tawi wa chama. 

 

15.1.3.2. Kiongozi wa chama anayetaka kujiuzulu anaweza kufanya hivyo kwa 

kuandika barua kwa Katibu wa chombo kilichomchagua au kma aliteuliwa 

kwa kupeleka barua hiyo kwa mamlaka iliyomteua 

 

15.1.4. Kujitolea kwa ajili ya chama: 

Viongozi na Maafisa wote wa chama watajitolea kukitumikia chama na 

hawatajiingiza katika madaraka ya kisiasa nje ya chama bila ridhaa ya kikao 

kilichomchagua. Nafasi hiyo iwe ya kuchaguliwa au ya kuajiriwa 

 

15.1.5. Kusimamishwa/Kufukuzwa uongozi: 

 

15.1.5.1. Kiongozi yeyote wa kuchaguliwa katika ngazi ya tawi ambaye ni: Mjumbe wa 

tawi, Halmashauri ya tawi, Katibu wa tawi, Mwenyekiti wa tawi, Mjumbe 

Kamati ya wanawake, Mwenyekiti kamati ya wanawake, Katibu kamati ya 

wanawake, Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana na Katibu wa Kamati ya 

Viajana atakayekwenda kinyume cha katiba ya TPAWU au kufanya vitendo 



35 

 

vya kukisaliti chama atasimamishwa uongozi/uanachama na Katibu wa 

Kanda. Katibu wa Kanda katika kipindi kisichozidi miezi sita (6) ataitisha 

Kamati ya Utendaji Kanda ili kujadili suala la kiongozi/viongozi 

waliosimamishwa uanachama/uongozi. Kamati ya utendaji Kanda inapewa 

mamlaka ya kuwaonya/kuwafukuza viongozi wa chama ikiwa itathibitika 

kwamba wamefanya vitendo vya kukisaliti chama na kuhatarisha mwenendo 

mzima wa chama. 

 

15.1.5.2. Viongozi waliochaguliwa na Mkutano Mkuu watasiamishwa uongozi na 

Baraza Kuu la Taifa, lakini watakuwa na haki ya kuomba rufaakwenye 

Mkutano Mkuu wa Taifa. Bila kuathiri maelezo hayo, uamuzi wa 

kusimamishwa na Baraza Kuu utakuwa na nguvu na utaanza kazi mara 

moja mpaka Mkutano Mkuu utakapoamua vinginevyo. 

 

15.1.5.3. Kiongozi aliyechaguliwa na mkutano mkutano wa Kanda, Baraza kuu au 

Kamati ya Utendaji atasimamishwa uongozi na Katibu Mkuu. Na katika 

kipindi kisichozidi miezi sita (6) Katibu7 Mkuu ataitisha kamati ya utendaji ili 

kutoa maamuzi kuhusu suala hilo. 

 

15.1.5.4. Kiongozi yeyote atakeyesimamishwa uongozi anaweza kuomba rufaa katika 

kikao cha juu ya kile kilichomsimamisha/Kumfukuza. 

 

15.2. Mahudhurio ya Mikutano: 

Mjumbe wa mamlaka yoyote katika chama ayeliewekwa kwa mujibu wa kanuni hizi 

atacha kuwa mjumbe kama atshindwa kuhudhuria mikutano miwili mfululizo bila 

sababu za kuridhish kwa mamlaka inayohusika. 

 

15.3. Mapato ya chama: 

 

15.3.1. Chama kitaendesha shughuli zake kutokana na fedha iliyotokana na 

kiingilio, michango ya kila mwezi, misaada kutoka kwa wafadhili/Wahisani, 

Miradi ya uchumi ya chama, misaada kutoka kwa vyama rafiki, na michango 

maalumu ya wanachama. 

 

15.3.2. Mhasibu Mkuu atakuwa na wajibu na majukumu ya utunzaji wa 

kumbukumbu zote za fedha za chama na atawajibika kutoa taarifa kwa 

Katibu Mkuu juu ya mapato na matumizi ya fedha za chama kila 

atakapotakiwa kufanya hivyo kwa mujibu wa kanuni za fedha za chama. 
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15.4. Hesabu za fedha za chama zitakaguliwa angalau mara moja kwa mwaka na 

Mkaguzi anayekubalika au Mkaguzi Mahsusi aliyeteuliwa na Kamati ya Utendaji na 

kuthibitishwa na Baraza Kuu. 

 

15.5. USULUHISHI: 

Mgogoro wowote utakaotokana na tofauti ya tafsiri ya katiba hii kati ya chama, 

matawi, kamati zilizochaguliwa, Maafiswa walichaguliwa au wanachama unaweza 

kupelekwa katika Kamati ya Utendaji ya TUCTA  kwa usuluhishi/upatanishi. 

 

15.6. KUVUNJIKA KWA CHAMA AU KUUNGANISHA VYAMA: 

 

15.6.1. Kuvunjika chama: 

 

Chama kinaweza kuacha kufanya shughuli zake na kuvunjwa kama 

pendekezo litapitishwa na theluthi mbili ya wanachama wote. Baada ya 

chama kulipa madeni yote ikiwa ni pamoja na mafao ya watumishi wa chama 

mali itakayobaki itakuwa chini ya TUCTA. 

 

15.6.2. Kuunganisha Vyama: 

 

Chama kinaweza kuamua kujivunja baada ya uamuzi wa kutaka kuungana 

na chama kingine. Uamuzi wa kujiunga na chama kingine unaweza 

kuchukuliwa na Mkutano Mkuu wa chama ukizingatia maoni 

yaliyowasilishwa kwa njia ya Hoja,  au mapendekezo ya kamati ya utendaji 

au Baraza Kuu la chama. Hoja hizo na ua mapendekezo yanaweza kupigiwa 

kura na Mkutano Mkuu, kama wajumbe wake watakuwa wamepata taarifa 

mwezi mmoja kabla ya mkutano. 

  

15.6.3. Iwapo chama kitavunjwa na kujiunga na chama kingine mali na madeni ya 

chama hicho yatachukuliwa na chama kipya.  

 

16.0. MIGOGORO YA KIKAZI: MIJADALA NA MWENENDO: 

 

16.1. Sera ya Ujumla: 

(a) Kamati ya utendaji Taifa ya chama itawajibika kwa maazimio yanayotokana 

na majadiliano na migogoro lakini itakasimu baadhi ya madaraka yake kwa 

Katibu Mkuu.  
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(b) Kwa upande wa majadiliano/Mkataba unaohusu sekta nzima ya kikazi itafaa 

iwapo matawi yenye watu wengi yatahusishwa. Katika hali hiyo, kazi ya 

Baraza hili itakuwa kutoa ushauri zaidi kwa kuwa ni kamati ya utendaji Taifa 

na sio Baraza la majadiliano, ambayo itawajibika kwa masuala ya chama. 

 

(c) Baraza la majadiliano linaweza kuchagua mjumbe wa kushughulikia 

majadiliano na chama cha Waajiri (au mamlaka ya umma yoyote husika). 

Baraza hili kila mara lazima liongozwe na Katibu Mkuu au mmoja wa 

Wasaidizi wa sekta inayohusika.  

 

(d) Matawi yana haki ya kujitetea dhidi ya Muajiri na kuendesha shughuli za 

majadiliano tawini. Hata hivyo, kwa madhumuni ya kuhakikisha kuwa 

kamati ya utendaji ina mipango mizuri kuhusu sera za mishahara, mikataba 

ya kwenye matawi itawasilishwa mbele ya Katibu Mkuu kwa uthibitisho 

kabla ya kutiliana sahihi. 

 

(e) Ili kuzuia migogoro isiyokuwa ya lazima kutokea ni vema kura ya maoni 

kuhusu mgomo ipigwe katika kikao cha wanachama wote wa Tawi. Maoni 

yatakayotolewa yatasaidia kutia msukumo kwa Mwajiri: 

Hasa kama wengi walipendelea kufanya mgomo. Hali hii inaweza kumfanya 

Muajiri akapata mawazo ya kukubaliana kufikia kwenye usuluhishi. Ili 

kuhakikisha kuwa mgomo unaotazamiwa unaungwa mkono na wengi, inafaa 

ielezwe kwamba maoni sharti yakubaliwe na theluthi mbili ili yawe na nguvu. 

 

(f) Maoni ya kura ya siri ya mgomo yawe tu ni kwa ajili ya kusaidia katika 

ushauri. Hii ni sawa na kusema kwamba uamuzi wa kugoma lazima uwe ni 

uamuzi wa kuiomba kamati ya utendaji ya TPAWU kwa ruhusa ya kugoma 

kwa mgomo wa Kitaifa rejea 15.1(j). 

 

(g) Mgomo mkubwa utahitaji kuratibiwa (bila kufanya hivyo unaweza kuleta 

hata madhara kwa vyama vingine). Kwa sababu hiyo basi Katiba ya TUCTA 

itakuwa na aya inayoelezea kuwa kamati ya utendaji ya chama/ vyama 

itawasilisha kwa Kamati ya Utendaji ya TUCTA maazimio yake ya kuanzisha 

migomo, hasa ikiwa uamuzi unaweza kuwahusu kiwango kikubwa cha 

wanachama na chama hicho. 

 

(h) Kwa mgogoro/mgomo kufanikiwa tangu katika mipango mpaka utekelezaji 

wake, na ili kukwepa adhabu inayoweza kutokana na kuvunja sheria lazima 

mambo haya yawe na nidhamu yake. Hii ina maana kuwa, hatua za 
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kinidhamu zitachukuliwa dhidi ya wanaokosa kushiriki mgomo au 

Halmashauri za matawi zisizoheshimu maazimio ya juu. 

 

(i) Kwa mgogoro/mgomo kufanikiwa inaweza kuwa muhimu na kuamua 

kufanya utaratibu kuunga mkono wenzetu.  Kwa sababu hiyo ndio maana 

kanuni zinamtaka mwanachama kuheshimu uamuzi uliofanywa na 

Kamati ya Utendaji Taifa. Hata hivyo, mara nyingi ni vigumu 

kuwashawishi wanachama kushiriki katika katika kuwaunga mkono 

wanaogoma hasa kama chama hakiwezi kufidia hasara watakayoipata. 

Kwa hiyo basi ili kuweza kupata mapato ya kutosha itakuwa ni jambo la 

maana kwa kamati ya Utendaji Taifa kuanzisha mchango maalumu 

ambao utachangiwa na wanachama wasioumia sana kutokana na mgomo. 

(3:7). 

 

Mchango maalumu unapaswa kutumika vile vile kwa kutunzia 

wanachama walioathiriwa na mgomo wa muda. 

 

(j) Iwapo kamati ya utendaji ya TPAWU itakuwa ndio imetoa uamuzi wa mgomo 

inapaswa vile vile kuwa tayari kuuliza vyama shiriki vya TUCTA kuanzisha 

mfuko maalumu wa mgomo. 

 

(k) Utekelezaji mzuri wa kanuni za chama kuhusiana na migogoro/migomo 

utairahisishia TUCTA kuwa na uwezo wa kuishawishi Serikali kuacha 

kutunga sheria zisizokubaliana na maslahi ya wafanyakazi.  

 

(l) Kifungu chochote katika Katiba hii kinaweza kubadilika kulingana na 

matakwa ya sheria za kazi.   

 

(m) Katiba hii haikusudii kuvunja sheria yoyote iliyopitishwa na Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Endapo itatokea kifungu chochote cha 

Katiba hii Kupingana na sheria za Nchi, Sheria za nchi zitafuatwa.  


